Mất hóa đơn bán hàng (liên 02)

• Thread starter Trâm Nguyễn
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Trâm Nguyễn

Guest
10/5/06
1
0
0
Q4
Về việc mất Hđ trực tiếp đầu vào

Xin chào các anh, chị!

Em làm thất lạc một HĐ trực tiếp đầu vào, ngoài những ctừ cần thiết (như đơn cớ mất, báo cáo mất HĐ....) em đã có đầy đủ nhưng xác nhận của cơ quan thuế bên bán có cần thiết kg? Và phải làm như thế nào? anh chị nào có công văn về việc thất lạc HĐ trực tiếp do bên Cục thuế trả lời có thể chia sẻ thông tin với e nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Mất hóa đơn liên 2 (gia tri nhỏ)

Chào các bạn!
Mình vừa phát hiện ra tháng 5 này mình bị mất 1 hóa đơn mua vào cụ thể đó là hóa đơn cước lưu kho & lao vụ khi nhập hàng ở sân bay giá trị chưa đến 150.000đồng .Bây giờ mình phải làm sao?mình có phải báo cáo với cơ quan thuế không?có bị phạt không?mình thấy số tiền không lớn lắm nếu không cần báo cáo với thuế mà chỉ xin bảng pho to của người bán như vậy thì có được không?Hay trình từ bắt buộc mình phải làm như thế nào?Bạn nào có kinh nghiệm thì giúp mình với .Mình cám ơn nhiều.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Không sao đâu, bạn chỉ cần xin bản photo rồi nhờ công ty đó sao y là xong thôi mà.

Mình cũng quên mất là quy định ở đâu rồi nhưng chắc chắn là như vậy đấy.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
duyen nói:
Chào các bạn!
Mình vừa phát hiện ra tháng 5 này mình bị mất 1 hóa đơn mua vào cụ thể đó là hóa đơn cước lưu kho & lao vụ khi nhập hàng ở sân bay giá trị chưa đến 150.000đồng .Bây giờ mình phải làm sao?mình có phải báo cáo với cơ quan thuế không?có bị phạt không?mình thấy số tiền không lớn lắm nếu không cần báo cáo với thuế mà chỉ xin bảng pho to của người bán như vậy thì có được không?Hay trình từ bắt buộc mình phải làm như thế nào?Bạn nào có kinh nghiệm thì giúp mình với .Mình cám ơn nhiều.

Nếu chưa khai vào báo cáo thuế thì, "làm lơ" luôn đi. Chuyện nhỏ như như con thỏ.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
duyen nói:
Chào các bạn!

. . . . . . Trích Thông tư 120 /2002/TT-BTC . . ngày 30/12/2002 . . . . . .
- Tổ chức, cá nhân mua hàng làm mất hoá đơn mua hàng bản gốc (liên 2) do hoàn cảnh khách quan như: Thiên tai, hoả hoạn, bị mất cắp; khi xẩy ra mất hoá đơn trong các trường hợp nêu trên, tổ chức, cá nhân phải khai báo, lập biên bản về số hoá đơn bị mất, lý do mất có xác nhận của cơ quan thuế đối với trường hợp thiên tai, hoả hoạn, xác nhận của cơ quan công an địa phương đối với trường hợp bị mất cắp. Hồ sơ liên quan đến hành vi làm mất hoá đơn gồm:
+ Công văn, đơn của tổ chức, cá nhân về việc làm mất hoá đơn.
+ Biên bản mất hoá đơn mua hàng.
+ Bản sao hoá đơn mua hàng (liên 1) có xác nhận ký tên, đóng dấu (nếu có) của bên bán hàng.

nếu Hoá đơn có vài ba chục ngàn thì lờ lớ lơ luôn như anh tungson nói cho đỡ mắc công

N

Nguyen Hong Tu

Guest
25/3/05
10
0
0
44
Viet Nam
Bạn nhờ Cty đó công chứng sao y bản chính là được thôi mà

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Mình cám ơn các bạn nhiều nhé.Nhưng bây giờ tình hình lại khác rồi HĐ đó không bị mất mà do sếp mình giữ lại vì hóa đơn không phải xuất cho cty mình(Xuất cho cty bên mình thuê làm dịch vụ) .Mình bị nhấm vì mỗi lần nhận tờ khai nhập khẩu mình mình đều nhận thêm HĐ dv đó nhưng lần này họ lại xuất thêm nhưng lai xuất cho cty mình thuê làm dịch vụ HQ. Nhưng mình cũng đã lỡ khai báo thuế rồi như vậy thì tháng sau mình phải điều chỉnh giảm HĐ đó xuống phải không các bạn?
Mình rất vui được trao đổi và học hỏi kinh nghiệm với các bạn nếu các bạn nào không chê có thể chat với mình khi nao rảnh nick của mình duyenvl.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn làm các thủ tục như thế là đầy đủ rồi nhưng bạn nhớ kèm theo một tờ hóa đơn liên 1 photo có sao y của bên người bán nữa nhé.
Thân

B

Bùi Lĩnh Duy

Guest
22/6/05
17
1
0
44
Việt Nam
Gởi các bạn!
Công ty mình xuất hóa đơn gởi cho khách hàng qua bưu điện nhưng bị mất. Các thủ tục mình đã hoàn tất và CCT đã ra quyết định phạt công ty mình. Cho mình hỏi các bạn nào có kinh nghiệm trong việc mất hóa đơn này không? Mình khai báo thuế đầu ra thì bên mua được khấu trừ thuế đầu vào hay không. Có nghe nói là thuế GTGT đầu vào bên mua không được khấu trừ mà hạch toán vào chi phí nếu đúng như thế thì chắc là tiêu luôn vì số thuế GTGT này rất lớn.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Công ty mình xuất hóa đơn gởi cho khách hàng qua bưu điện nhưng bị mất. Các thủ tục mình đã hoàn tất và CCT đã ra quyết định phạt công ty mình.
Phạt theo những tờ hóa đơn có giá trị cao nhất trong những quyển hóa đơn đã xuất !
Mình khai báo thuế đầu ra thì bên mua được khấu trừ thuế đầu vào hay không. Có nghe nói là thuế GTGT đầu vào bên mua không được khấu trừ mà hạch toán vào chi phí nếu đúng như thế thì chắc là tiêu luôn vì số thuế GTGT này rất lớn
Bên mua không được hạch toán vào thuế VAT đầu vào . phần thuế này hạch toán hết vào chi phí .

S

Song Huong

Cao cấp
Bùi Lĩnh Duy nói:
Gởi các bạn!
Công ty mình xuất hóa đơn gởi cho khách hàng qua bưu điện nhưng bị mất. Các thủ tục mình đã hoàn tất và CCT đã ra quyết định phạt công ty mình. Cho mình hỏi các bạn nào có kinh nghiệm trong việc mất hóa đơn này không? Mình khai báo thuế đầu ra thì bên mua được khấu trừ thuế đầu vào hay không. Có nghe nói là thuế GTGT đầu vào bên mua không được khấu trừ mà hạch toán vào chi phí nếu đúng như thế thì chắc là tiêu luôn vì số thuế GTGT này rất lớn.
Bạn tham khảo các CV sau:
3865/TCT-DNNN, ngày 31/10/2005-Mất hoá đơn đầu vào.
1848 TCT/AC, ngày 27/05/2005-Mất hoá đơn đầu ra(file dinh kem)
123/TCT-PCCS, ngày 11/01/2006. Mất hoá đơn do sự kiện bất ngờ.

Sửa lần cuối:
H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Mất hóa đơn GTGT - giúp em gấp với!

Công ty em trong tháng trước có chuyển HĐ GTGT cho khách hàng qua đường bưu điện, bây giờ hóa đơn thất lạc, ko xác định đc do nguyên nhân nào, Cty em đã đề nghị khách hàng là photo liên 1, đóng dấu sao y bản chính của Cty, nhưng khách hàng ko chấp nhận.
Vậy có cách nào giải quyết hợp lý nữa ko, các bác giúp em với!.
Em xin cảm ơn!:1luvu:

N

nuocsonghong

Guest
7/8/05
17
0
0
43
Ha noi
Không chấp nhận cũng phải chấp nhận bạn ạ.
2 bên ký biên bản với nhau là mất do thất lạc qua bưu điện thế thôi. Nói chung là nên nhận lỗi về mình :)
Photô liên 1 của cty bạn, đóng dấu sao y vào. Ra cơ quan thuế quản lý công ty bạn ấy, làm biên bản nộp phạt hành chính (khoảng vài trăm ngàn gì đó) rồi công ty kia mang hóa đơn liên 1 đó về mà hạch toán bình thường.

Nếu nó ngang quá mà cần giữ mối thì báo mất, xin hủy hóa đơn rồi xuất cho nó cái khác (ko hay ho gì đâu)

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
nuocsonghong nói:
2 bên ký biên bản với nhau là mất do thất lạc qua bưu điện thế thôi. Nói chung là nên nhận lỗi về mình :)
Photô liên 1 của cty bạn, đóng dấu sao y vào. Ra cơ quan thuế quản lý công ty bạn ấy, làm biên bản nộp phạt hành chính (khoảng vài trăm ngàn gì đó) rồi công ty kia mang hóa đơn liên 1 đó về mà hạch toán bình thường.

Nếu nó ngang quá mà cần giữ mối thì báo mất, xin hủy hóa đơn rồi xuất cho nó cái khác (ko hay ho gì đâu)

Ko có nguyên nhân, sao có hậu quả nhỉ!!!!!!!!!!
Tại sao để ngoài kẻ gây ra hậu quả nhỉ?????????(bưu điện ấy!!!!)

S

sky-blue

Guest
hcm nói:
Công ty em trong tháng trước có chuyển HĐ GTGT cho khách hàng qua đường bưu điện, bây giờ hóa đơn thất lạc, ko xác định đc do nguyên nhân nào, Cty em đã đề nghị khách hàng là photo liên 1, đóng dấu sao y bản chính của Cty, nhưng khách hàng ko chấp nhận.
Vậy có cách nào giải quyết hợp lý nữa ko, các bác giúp em với!.
Em xin cảm ơn!:1luvu:
Bạn vô trang web Tổng Cục Thuế họ sẽ hướng dẫn bạn cách đi nộp phạt:

http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=800&progid=28003&oid=23411

B

Bùi Lĩnh Duy

Guest
22/6/05
17
1
0
44
Việt Nam
Nếu không khấu trừ được thuế đầu vào, thì có cách nào để bên mua khấu trừ thuế đầu vào không? chứ nếu như thế thì họ sẽ nhất định không chịu. Và cứ bắt buộc mình phải xuất hóa đơn thay thế.

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Xin cảm ơn mọi nguời rất nhiều!.:1luvu: :1luvu:

nuocsonghong nói:

Nuocsonghong ơi, cho mình hỏi thêm chút nữa là: khi làm cái biên bản nộp hành chính nó có cần phải mang theo đơn từ hay thủ tục gì ko ? Lên trực tiếp phòng ấn chỉ của Chi cục thuế quản mình, hay phải qua cán bộ quản lý.
Rất mong được bạn hướng dẫn cụ thể hơn. Xin cảm ơn nhiều!.:1luvu:

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Gửi Bùi Lĩnh Duy:
khi bạn thông báo mất hóa đơn rồi thì bạn chịu phạt, còn việc người mua hàng của bạn thì bạn phải xuất hóa đơn cho ngươi ta (người mua không cần biết là bạn đã xuất hay chưa xuất, họ chỉ biết là phải nhận một hóa đơn đầu vào từ bạn tương ứng với số tiền họ mua hàng).
Bạn phải hiểu việc mất hóa đơn và phải xuất hóa đơn cho người mua hàng là hai vấn đề khác nhau.
Khi bạn thông báo với CQT mất hóa đơn thì hóa đơn này sẽ không còn giá trịkê khai đầu vào đối với bất kỳ đối tượng nào (vì hóa đơn đã ghi rõ dối tượng mua hàng, mã số thuế, địa chỉ của người mua nên ko ai có thể sử dụng nó ngoài trừ đúng đối tượng mua hàng của bạn). Mặt khác để phòng trường hợp hóa đơn rơi vào tay "kẻ xấu" cơ quan thuế chắc đã có đăng báo về hóa đơn mất của bạn.
Theo tôi, mất hóa đơn chưa ghi thì mới là nguy hiểm và bị phạt nặng như bạn Bùi Chí Thanh đã đề cập.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Gửi hcm:
1. Khi mất hóa đơn phải lập tức làm công văn gửi cục thuế hoặc chi cục thuế quản lý thông báo lý do mất đồng thời thông báo số liên và số sêri của hóa đơn đó.Hình thức sử phạt do cấp quản lý thuế quyết định (Có thể bị thu hồi hóa đơn một thời gian )
2. Căn cứ theo luật thương mại thì phải xuất hóa đơn khác ngay cho khách hàng (Nếu không thì còn bị xử phạt hành chính trong lĩnh vực thương mại theo NĐ185)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA