Kê khai thuế GTGT cho hóa đơn của cá nhân mua tại cục thuế(Nhờ các bạn giúp gấp)

• Thread starter Oem
  • Ngày gửi
O

Oem

Guest
20/3/06
25
0
1
Ha Noi
Mình có 01 xe oto cho thuê, bên cho thuê yêu cầu xuất hóa đơn GTGT. Mình đã ra cục thuế làm đầy đủ thủ tục và cục thuế đã xuất hóa đơn theo yêu cầu, tuy nhiên là hóa đơn trực tiếp phần thuế GTGT cục thuế có làm bảng kê thu ngân sách nhưng không tách rõ trên hóa đơn.
bên thuê xe của mình được hoàn thuế GTGT họ nói hóa đơn của mình không hoàn được thuế do không tách rõ thuế trên hóa đơn. Nhờ các bạn tư vấn trường hợp này có kê khai được thuế GTGT để làm hoàn thuế hay không và kê khai như thế nào?
Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Kê khai thuế GTGT cho hóa đơn của cá nhân mua tại cục thuế(Nhờ các bạn giúp gấp)

Chào bạn,
Cá nhân cho thuê xe/nhà thì sẽ không thể có hóa đơn GTGT để xuất cho người thuên đâu nhé bạn. Và tất nhiên là người đi thuê sẽ không được khấu trừ thuế GTGT.
Trừ trường hợp bên cho thuê là 1 đơn vị đăng ký hoạt động kinh doanh trong lĩnh cho thuê xe/nhà, khi đó cty thực hiện in, phát hành hóa đơn GTGT để xuất cho bên thuê.
Bạn nên giải thích để bên thuê hiểu, cần thì nói chuyện trực tiếp với kế toán để nhanh chóng giải quyết được vướng mắc về hóa đơn bạn nhé.
Good luck

O

Oem

Guest
20/3/06
25
0
1
Ha Noi
Ðề: Kê khai thuế GTGT cho hóa đơn của cá nhân mua tại cục thuế(Nhờ các bạn giúp gấp)

Hóa đơn mua tại cục thuế là hóa đơn trực tiếp nhưng khi tính thuế thì mình bị áp cả thuế GTGT và thuế thu nhập cá nhân. Thuế GTGT và TNCN được mình nộp trực tiếp tại kho bạc có phiếu thu tiền nộp thuế GTGT, nêu bên kia không được khấu trừ thuế thì mình sẽ mất không tiền thuế GTGT nộp cho nhà nước mà không được thanh toán......

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Đúng rồi đó bạn. Đây là qui định của pháp luật mà, mỗi bên có nghĩa vụ thuế khác nhau. Người mua không được khấu trừ phần thuế bạn đã đóng nhưng tiền thuê nhà đó họ được tính hết vào chi phí

V

vangiang911

Trung cấp
21/7/07
100
0
0
Ha Noi - Sai Gon

Chào bạn,
Cá nhân cho thuê xe/nhà thì sẽ không thể có hóa đơn GTGT để xuất cho người thuên đâu nhé bạn. Và tất nhiên là người đi thuê sẽ không được khấu trừ thuế GTGT.
Trừ trường hợp bên cho thuê là 1 đơn vị đăng ký hoạt động kinh doanh trong lĩnh cho thuê xe/nhà, khi đó cty thực hiện in, phát hành hóa đơn GTGT để xuất cho bên thuê.
Bạn nên giải thích để bên thuê hiểu, cần thì nói chuyện trực tiếp với kế toán để nhanh chóng giải quyết được vướng mắc về hóa đơn bạn nhé.
Good luck
Nhà Văn Hoàng cho em hỏi : Tại Khoản 3, Điều 12 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 18/01/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về việc cấp hóa đơn lẻ như sau:

“… Trường hợp tổ chức, hộ và cá nhân không kinh doanh có bất động sản cho thuê thì cơ quan thuế quản lý địa bàn có bất động sản thực hiện cấp hóa đơn lẻ.

Tổ chức, hộ, cá nhân có nhu cầu sử dụng hóa đơn lẻ phải có đơn đề nghị cấp hóa đơn lẻ (mẫu số 3.4 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này). Căn cứ đơn đề nghị cấp hóa đơn lẻ và các chứng từ mua bán kèm theo, cơ quan thuế có trách nhiệm hướng dẫn người nộp thuế xác định số thuế phải nộp theo quy định của pháp luật về thuế. Riêng trường hợp được cấp hóa đơn giá trị gia tăng lẻ thì số thuế giá trị gia tăng phải nộp là số thuế giá trị gia tăng ghi trên hóa đơn giá trị gia tăng cấp lẻ.”
Mấy dòng gạch gạch và bôi xanh, đỏ là thế nào vậy ?

L

Le Danh Dinh

Sơ cấp
3/6/09
18
0
1
41
Yen Phong,Bac Ninh

Bạn đọc kỹ lại khoản 2,Điều 12 Thông tư 153/2010/TT-BTC và công văn 1774 của Tổng cục thuế ngày 24/05/2012 để thực hiện nhé!

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Hóa đơn mua tại cục thuế là hóa đơn trực tiếp nhưng khi tính thuế thì mình bị áp cả thuế GTGT và thuế thu nhập cá nhân. Thuế GTGT và TNCN được mình nộp trực tiếp tại kho bạc có phiếu thu tiền nộp thuế GTGT, nêu bên kia không được khấu trừ thuế thì mình sẽ mất không tiền thuế GTGT nộp cho nhà nước mà không được thanh toán......

Đúng rồi đó bạn. Đây là qui định của pháp luật mà, mỗi bên có nghĩa vụ thuế khác nhau. Người mua không được khấu trừ phần thuế bạn đã đóng nhưng tiền thuê nhà đó họ được tính hết vào chi phí

Qui định là vậy, phải thực hiện thôi.
Nhưng cái này là 1 điều vô lý.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

vangiang911 nói:
Nhà Văn Hoàng cho em hỏi : Tại Khoản 3, Điều 12 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 18/01/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về việc cấp hóa đơn lẻ như sau:

“… Trường hợp tổ chức, hộ và cá nhân không kinh doanh có bất động sản cho thuê thì cơ quan thuế quản lý địa bàn có bất động sản thực hiện cấp hóa đơn lẻ.

Tổ chức, hộ, cá nhân có nhu cầu sử dụng hóa đơn lẻ phải có đơn đề nghị cấp hóa đơn lẻ (mẫu số 3.4 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này). Căn cứ đơn đề nghị cấp hóa đơn lẻ và các chứng từ mua bán kèm theo, cơ quan thuế có trách nhiệm hướng dẫn người nộp thuế xác định số thuế phải nộp theo quy định của pháp luật về thuế. Riêng trường hợp được cấp hóa đơn giá trị gia tăng lẻ thì số thuế giá trị gia tăng phải nộp là số thuế giá trị gia tăng ghi trên hóa đơn giá trị gia tăng cấp lẻ.”
Mấy dòng gạch gạch và bôi xanh, đỏ là thế nào vậy ?
Cái chổ xanh xanh, đỏ đỏ của bạn là áp dụng chổ này nè
Tại Khoản 2, Điều 12 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn về việc cấp hóa đơn lẻ như sau:
Riêng đối với tổ chức, cơ quan nhà nước không thuộc đối tượng nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ có bán đấu giá tài sản, trường hợp giá trúng đấu giá là giá bán đã có thuế giá trị gia tăng được công bố rõ trong hồ sơ bán đấu giá do cơ quan có thẩm quyền phê duyệt thì được cấp hóa đơn giá trị gia tăng để giao cho người mua.
bạn nhít lên trên một tý thôi, xem kỹ tý thì đỡ mất công hỏi lại rồi :)
good luck

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA