Hóa đơn như thế nào được khấu trừ thuế?

• Thread starter thucuc879
  • Ngày gửi
T

thucuc879

Guest
6/4/10
3
0
0
35
HCM
Anh (Chị) ơi!
cho em hỏi tý nha, công ty e thường xuyên mua hàng, hàng hóa có thuế suất 0%, nhưng giá trị hàng rất lớn, có khi hóa đơn lớn hơn 20tr nhưng sếp e không bao giờ chuyển tiền qua ngân hàng để trả cả, đều thanh toán bằng tiền mặt.
Vậy cho e hỏi, hóa đơn trên 20tr đó, e có được kê khai thuế không (vì nó có thuế suất 0%)? và nếu mà e đã kê khai thuế rồi, vậy có hợp lệ không?
Mong sự hồi âm sớm từ mọi người
em cảm ơn ạ:flower:

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: hóa đơn như thế nào được khấu trừ thuế????????????

Anh (Chị) ơi!
cho em hỏi tý nha, công ty e thường xuyên mua hàng, hàng hóa có thuế suất 0%, nhưng giá trị hàng rất lớn, có khi hóa đơn lớn hơn 20tr nhưng sếp e không bao giờ chuyển tiền qua ngân hàng để trả cả, đều thanh toán bằng tiền mặt.
Vậy cho e hỏi, hóa đơn trên 20tr đó, e có được kê khai thuế không (vì nó có thuế suất 0%)? và nếu mà e đã kê khai thuế rồi, vậy có hợp lệ không?
Trên 20tr mà thanh toán bằng tiền mặt vẫn ok, vẫn được xem là hợp lệ vì ko có thuế GTGT nên ko ảnh hưởng chi cả.

vẫn được khấu trừ bạn nhé.. Bạn kê vào mục 3: Hàng hóa dùng chung cho sản xuất kinh doanh chịu thuế và không chịu thuế đủ điều kiện khấu trừ!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Anh (Chị) ơi!
Thuế suất gtgt 0% => tiền thuế gtgt = 0đ, thì bạn kê khai khấu trừ làm gì?
Việc thanh toán = TM hay CK cũng ko ảnh hưởng gì trong trường hợp này.

K

kaka0989

Guest
31/5/12
2
0
0
34
Cầu Diễn

Về việc này kê khai cũng ko ảnh hưởng gì đâu. Nếu muốn kê khai hợp lệ thì phai là những hóa đơn nếu thanh tóan bằng tiền mặt thì nhỏ hơn 20tr, còn thanh toán chuyển khoản thì bao nhiêu cũng được. Miễn đó là hóa đơn GTGT và ghi đầy đủ thông tin hợp lệ.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Sếp bạn ko CK trong trường hợp này chỉ có lợi không có hại:
1. Tiết kiệm được chi phí cho doanh nghiệp (chi phí chuyển tiền)
2. Tiết kiệm thời gian đi lên ngân hàng rồi ngồi chờ đẩy UNC cho nhân viên, đỡ bị ngân hàng khó dễ
3. Thanh toán là công ty đối tác có tiền ngay đỡ bị gọi " chị ơi, sao TK bên e chưa báo có" hoặc "bao giờ TK bên em tiền nổi thì sếp em mới cho xuất hàng chứ fax UNC sếp không chịu...."
4. Giữ gìn nền văn hóa truyền thống của VN (văn hóa tiền mặt)

C

conan2205

Sơ cấp
26/12/11
25
0
0
38
Hà Nội

dù hoá đơn đàu vào này không có thuế thì bạn vẫn phải kê vì sau này còn tính vào thuế TNDN chứ, nếu bạn không kê vào thì phần thuế TNDN sẽ k được tính trừ cho hoá đơn này

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

dù hoá đơn đàu vào này không có thuế thì bạn vẫn phải kê vì sau này còn tính vào thuế TNDN chứ, nếu bạn không kê vào thì phần thuế TNDN sẽ k được tính trừ cho hoá đơn này

Làm ơn trích dẫn văn bản cho vấn đề này với bạn ơi

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
H

hoanglong7155

Sơ cấp
5/6/12
5
0
0
37
hoanglong7155

Cám ơn bạn nhé ! Chúc 1 ngày vui vẻ

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

đã biết ko có còn hỏi khó bạn nè...

Bác lại chơi khó em. Nhỡ bạn ấy trích dẫn được cái văn bản ấy thì em vỡ mẹt à??? hic. Em chỉ biết là e chưa từng thấy văn bản nào qui định hóa đơn không (quên) kê khai VAT thì không được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN chứ có hay không điều bạn ấy nói thì e ko biết ạ

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Vô lý!

nhớ lúc trước (khoảng cách đây 10 năm) cán bộ thuế y/cầu DN làm chuyện này, thậm chí cả tiền lương cũng fải đưa vào bảng kê GTGT, mình cũng chẳng hiểu "ý tưởng" này xuất fát từ đâu nữa.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Theo tài liệu HD của Tổng Cục Thuế V/v kê khai thuế theo pp khấu trừ theo TT 28/2011/TT-BTC :

2. Hướng dẫn lập bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào mẫu số 01-2/GTGT

2.1. Mẫu số 01-2/GTGT

* Chú ý: Các hoá đơn bán hàng thông thường (không phải hoá đơn GTGT), hoá đơn bất hợp pháp thì không ghi vào bảng kê này.
Như vậy, hóa đơn GTGT có thuế suất thuế GTGT 0% thì vẫn kê khai trên bảng kê HHDV mua vào bình thường như các hóa đơn GTGT đầu vào khác, chỉ tiêu nào ko có bỏ trống.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Nên hiểu thế này, hóa đơn kê khai trên tờ khai GTGT và hóa đơn xác định thuế TNDN là ko liên quan gì cả, có thể hđ GTGT có thuế 10% tuy bạn ko kê trên tờ khai GTGT nhưng vẫn được xem là chứng từ hợp lệ để xác định thuế TNDN (chằng hạn nếu ko kê khai thì phần thuế GTGT đưa vào chi phí luôn). Cho nên ko việc gì phải kê khai những hóa đơn ko có thuế trên tờ khai GTGT cả.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Theo tài liệu HD của Tổng Cục Thuế V/v kê khai thuế theo pp khấu trừ theo TT 28/2011/TT-BTC :

Như vậy, hóa đơn GTGT có thuế suất thuế GTGT 0% thì vẫn kê khai trên bảng kê HHDV mua vào bình thường như các hóa đơn GTGT đầu vào khác, chỉ tiêu nào ko có bỏ trống.
bảng kê gtgt mua vào để DN được khấu trừ thuế VAT,
Vậy nếu kê hóa đơn GTGT có thuế suất thuế GTGT 0% vào thì mục đích để làm gì nhỉ?

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Ðề: Hóa đơn như thế nào được khấu trừ thuế?

Theo hướng dẫn thì hóa đơn có thuế suất 0% vẫn kê khai bình thường thật. Tuy nhiên vấn đề em đặt ra ở đây là cũng không thấy có văn bản nào hướng dẫn là phải loại hóa đơn không (quên) kê khai ra khỏi chi phí hợp lý hợp lệ thôi. Trong thông tư 129 có đoạn: "Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc vào tính vào nguyên giá tài sản cố định theo quy định của pháp luật" Vậy chả nhẽ hóa đơn quá thời hạn kê khai, phần VAT được tính vào chi phí còn phần giá trị mua thì không?????

V

vangiang911

Trung cấp
21/7/07
100
0
0
Ha Noi - Sai Gon

Theo hướng dẫn thì hóa đơn có thuế suất 0% vẫn kê khai bình thường thật. Tuy nhiên vấn đề em đặt ra ở đây là cũng không thấy có văn bản nào hướng dẫn là phải loại hóa đơn không (quên) kê khai ra khỏi chi phí hợp lý hợp lệ thôi. Trong thông tư 129 có đoạn: "Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc vào tính vào nguyên giá tài sản cố định theo quy định của pháp luật" Vậy chả nhẽ hóa đơn quá thời hạn kê khai, phần VAT được tính vào chi phí còn phần giá trị mua thì không?????
Phần trước VAT thì đương nhiên là tính rồi. Ở trích đoạn bạn copy ra là dành cho phần VAT của những hóa đơn quên không kê khai quá thời hạn 6 tháng, hóa đơn ko đủ đk khấu trừ ( như ko ck thanh toán với hóa đơn trên 20tr...vv...). Bạn hiểu văn bản hơi máy móc !

bảng kê gtgt mua vào để DN được khấu trừ thuế VAT,
Vậy nếu kê hóa đơn GTGT có thuế suất thuế GTGT 0% vào thì mục đích để làm gì nhỉ?
Bảng kê GTGT mua vào để được khấu trừ thuế VAT ? Ở văn bảo nào có dòng này vậy bạn ?

Sửa lần cuối:
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Phần trước VAT thì đương nhiên là tính rồi. Ở trích đoạn bạn copy ra là dành cho phần VAT của những hóa đơn quên không kê khai quá thời hạn 6 tháng, hóa đơn ko đủ đk khấu trừ ( như ko ck thanh toán với hóa đơn trên 20tr...vv...). Bạn hiểu văn bản hơi máy móc !

Haha. Thanks. Vấn đề này chắc là đồng nghĩa với điều bạn Conan nói không nhỉ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA