Kiểm tra Bảng Cân đối kế toán

• Thread starter hope pham
  • Ngày gửi
H

hope pham

Sơ cấp
Các anh chị ơi cho em hỏi em làm bảng cân đối kế toán cân rồi nhưng sao ở tk 421 bên có lại âm , không biết như vậy có đúng không ạ, xin các anh chị chỉ bảo ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
vubinhanduong

vubinhanduong

Trung cấp
Ðề: Kiểm tra Bảng Cân đối kế toán

421 là lợi nhuận chưa phân phối , nếu số dư 421 là Dư nợ thì bạn ghi âm tài khoản, còn nếu dư Có thì ghi dương. bạn phải kiểm tra lại nhé, Dư có thì sao lại ghi âm được nhỉ.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Các anh chị ơi cho em hỏi em làm bảng cân đối kế toán cân rồi nhưng sao ở tk 421 bên có lại âm , không biết như vậy có đúng không ạ, xin các anh chị chỉ bảo ?

E ơi, là bảng CĐ kế toán hay bảng cân đối tài khoản?
Nếu là bảng CĐ KT mà chỉ tiêu Lợi nhuận sau thuế chưa phân phối âm tức là bên bảng CĐ tài khoản, TK 421 có số dư bên nợ

H

hope pham

Sơ cấp

Bảng cân đối tài khoản anh ơi.
Em không biết tại sao bên có 421 lại âm nữa mà lại cân??

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

có 421 lại âm nữa mà lại cân??
Chỉ có 1 khả năng, đặt sai công thức excel rầu.
Bạn đặt lại công thức cho cả 2 cell dư có và dư nợ nhé: nếu > 0 thì = chính nó, nếu < 0 thì =0.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Bạn phải xem lại tài khoản 421 đi...lợi nhuận cũng có thể âm chứ...nhưng cẩn thận nhầm nợ- có nhé..hi.i
Trên bảng cân đối tài khoản thì số dư hoặc bên nợ hoặc bên có, làm gì có âm bạn.
Âm trên bảng cân đối kế toán thì được.

H

hope pham

Sơ cấp

Em cũng thấy vậy mấy tháng trước thì dư có bên nợ 421 vẫn dương còn tháng này không hiểu sao nữa,không biết phần mềm có bị lỗi ji không..

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

em làm trên phần mềm kế toán

Do em không nói rõ phần mềm gì nên chưa có câu trả lời chính xác cho em được. Tuy nhiên em kiểm tra lại "khai báo bút toán kết chuyển nhé"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA