Hỏi hóa đơn không có dấu đỏ

• Thread starter gaukt
  • Ngày gửi
G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội
Công ty mình có hóa đơn xăng dầu không có dấu đỏ. Mình đọc thông tư 153 thì thấy có hóa đơn điện, nước, tem vé máy bay... nhưng không thấy nói đến hóa đơn xăng dầu, mình đã gọi điện đến cửa hàng xăng dầu để hỏi thì họ nói bên họ được thuế miễn đóng dấu, mình đang rất băn khoăn liệu như thế này hóa đơn của mình có hợp lệ không? để biết được thông tin các doanh nghiệp được miễn đóng dấu tròn trên hóa đơn mình có thể tra cứu ở đâu các bạn nhỉ

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Hỏi hóa đơn không có dấu đỏ

Công ty mình có hóa đơn xăng dầu không có dấu đỏ. Mình đọc thông tư 153 thì thấy có hóa đơn điện, nước, tem vé máy bay... nhưng không thấy nói đến hóa đơn xăng dầu, mình đã gọi điện đến cửa hàng xăng dầu để hỏi thì họ nói bên họ được thuế miễn đóng dấu, mình đang rất băn khoăn liệu như thế này hóa đơn của mình có hợp lệ không? để biết được thông tin các doanh nghiệp được miễn đóng dấu tròn trên hóa đơn mình có thể tra cứu ở đâu các bạn nhỉ
DN nào xuất HĐ nhiều thì họ gửi công văn miễn đóng dấu trên HĐ. bạn xin người ta cho bạn cái công văn là dc.

H

ha na ha my

Trung cấp
9/8/10
158
1
16
TpHCM

Hóa đơn xăng dầu có đóng mộc vuông của chi nhánh, bạn không cần lo lắng. Nhưng đừng vượt quá định mức mà công ty bạn đăng ký với cục thuế

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình

Bạn chẳng cần phải xin CV gì hết
hầu như các công ty xăng dầu bây giờ đều không có dấu và điều quan trọng là thuế sẽ không nói gì bạn ạ

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Căn cứ CV số 17716/BTC-TCT ngày 27/12/2010 của BTC thì trường hợp Công ty được cơ quan thuế hướng dẫn bằng văn bản chấp thuận hoá đơn không nhất thiết phải có tiêu thức dấu của người bán, thì hoá đơn đó vẫn hợp lệ, khi mua hàng hoá.

[h=5]Công văn của Bộ Tài chính số 17716/BTC-TCT ngày 10 tháng 12 năm 2010 V/v hướng dẫn một số vướng mắc trong quá trình thực hiện Thông tư 153[/h]Kính gửi: Cục thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương
Bộ Tài chính nhận được phản ánh của một số Cục thuế và doanh nghiệp nêu một số vướng mắc trong quá trình thực hiện Thông tư số 153/2010/TT-BTC, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

4. Về tiêu thức “dấu” trên hoá đơn và số liên của hoá đơn
- Theo quy định tại điểm đ khoản 3 Điều 4 Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ, điểm h khoản 1 Điều 4 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính thì: Nội dung bắt buộc trên hoá đơn có “dấu của người bán (nếu có)”.

Tại khoản 3 Điều 4 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn: Các trường hợp khác theo hướng dẫn của Bộ Tài chính hoá đơn không nhất thiết phải có đầy đủ các nội dung bắt buộc.

Căn cứ hướng dẫn trên, Bộ Tài chính giao Cục thuế xem xét từng trường hợp phát sinh cụ thể, căn cứ đặc điểm hoạt động kinh doanh, phương thức tổ chức bán hàng, cách thức lập hoá đơn của doanh nghiệp và doanh nghiệp thuộc đối tượng sử dụng hoá đơn với số lượng lớn, chấp hành tốt pháp luật thuế thì Cục thuế có văn bản hướng dẫn hoá đơn không nhất thiết phải có tiêu thức “dấu của người bán”.
Như vậy, bạn có thể yc bên bán xuất trình văn bản chấp thuận của CQ Thuế về tiêu thức dấu người bán (Người bán nói chung, ko riêng gì cty xăng dầu- nếu TH hóa đơn ko đóng dấu của bên bán nhé).

N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội

Dấu mộc hình vuông của chi nhánh xăng dầu mình chưa có điều kiện được thấy nhưng bên công ty mình cũng như bạn, hóa đơn xăng dầu không có dấu chỉ có chữ ký của người bán và mình cũng đã yêu cầu công ty xăng dầu đó pho to cho mình công văn của cơ quan thuế quản lý chấp nhận việc công ty đó không đóng dấu trên hóa đơn GTGT, đề phòng sau này cơ quan thuế về quyết toán thắc mắc!

G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội

Thanhk mọi người nhiều nha ngày mai mình ra cửa hàng xăng dầu lấy công văn chứng nhận như vậy yên tâm rùi hihihi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA