Thời gian khấu hao Tài sản cố định đối với xe ô tô

• Thread starter shanying2514
  • Ngày gửi
S

shanying2514

Guest
Cho mình hỏi một chút về TSCĐ. Công ty mình có mua 1 ô tô, trị giá: 150.000.000đ. mình đọc trong "khung thời gian sử dụng TSCĐ" của QĐ 206/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 thì thấy thời gian khấu hao PTVT là 6-10 năm, nhưng Xếp mình có được tư vấn là xe với trị giá thấp như thế thì chỉ cần khấu hao trong 03 năm. Mình cũng không thấy chắc chắn lắm, vậy các bạn giúp mình nhe! Xin cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
Nếu sếp muốn trích 3 năm thì bạn cứ làm theo, cách giải quyết bạn tham khảo CM 17 và thông tư hướng dẫn. Trong đó có cả ví dụ về trường hợp này.
Chúc may mắn!

M

Mam-Mai

Guest
25/4/06
4
0
0
HCM
Khấu hao TSCD phải theo khung thời gian sử dụng của QD 206.
Tuy nhiên, mình nghĩ, tùy theo chiến lược của cty, kế toán có thể khấu hao nhanh, nhưng cuối năm bạn phải tính lại chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp theo QD 15 cho khoản mục này đấy.

S

sky-blue

Guest
shanying2514 nói:
Cho mình hỏi một chút về TSCĐ. Công ty mình có mua 1 ô tô, trị giá: 150.000.000đ. mình đọc trong "khung thời gian sử dụng TSCĐ" của QĐ 206/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 thì thấy thời gian khấu hao PTVT là 6-10 năm, nhưng Xếp mình có được tư vấn là xe với trị giá thấp như thế thì chỉ cần khấu hao trong 03 năm. Mình cũng không thấy chắc chắn lắm, vậy các bạn giúp mình nhe! Xin cám ơn

Xe của công ty bạn mua là xe cũ hay xe mới? nếu xe cũ thì thành lập hội đồng đánh giá xác định lại thời gian sử dụng (3 năm) thì bạn cũng có thể điều chỉnh theo ý sếp.
Nếu công ty bạn là Công ty TNHH 1 thành viên (N.Nước) thì theo Thông tư 49/2006/TT-BTC ngày 06/06/2006: Không khống chế mức khấu hao tối đa, chỉ không đựơc thấp hơn mức khấu hao tối thiểu của QĐ206 mà thôi.

L

le ngoc trung

Guest
4/1/05
64
0
0
42
ha tay
Theo tôi thì bạn có thể dùng phương pháp khấu hao nhanh nhu không được khấu hao nhanh gấp 2 lần và còn phải đảm bảo kết quả kinh doanh của công ty bạn còn có lãi không tôi sợ thuế họ không chấp nhận đâu.

S

shanying2514

Guest
ôtô công ty mình mua là xe mới 100%, Công ty TNHH 2 thành viên mà lại mới thành lập (02/2006), vậy chắc chắn nhất là mình khấu hao theo khung thời gian của QĐ206 phải không các bạn, chắc không còn cách nào để khấu hao nhanh (03 năm).
Thanx!

S

sky-blue

Guest
shanying2514 nói:
ôtô công ty mình mua là xe mới 100%, Công ty TNHH 2 thành viên mà lại mới thành lập (02/2006), vậy chắc chắn nhất là mình khấu hao theo khung thời gian của QĐ206 phải không các bạn, chắc không còn cách nào để khấu hao nhanh (03 năm).
Thanx!
Vẫn được như thường! (nếu với cách KH này DN của bạn vẫn có lãi)
Bạn chọn theo phương pháp khấu hao đường thẳng=6năm, chọn hệ số KH=2 là chỉ còn 3 năm. Công ty mình vẫn làm theo cách này.
Bạn đọc mục 2, điều 13, QĐ 206. Hướng dẫn PP KH đường thẳng.

S

shanying2514

Guest
Rất rất cám ơn bạn, mình thấy vấn đề đã được rõ ràng.
Trước đây mình cứ thắc mắc mà không thể giải quyết hết được

M

MTTM

Trung cấp
27/6/08
90
1
8
Nơi có một tình yêu
Ðề: Thời gian khấu hao Tài sản cố định đối với xe ô tô

Vẫn được như thường! (nếu với cách KH này DN của bạn vẫn có lãi)
Bạn chọn theo phương pháp khấu hao đường thẳng=6năm, chọn hệ số KH=2 là chỉ còn 3 năm. Công ty mình vẫn làm theo cách này.
Bạn đọc mục 2, điều 13, QĐ 206. Hướng dẫn PP KH đường thẳng.

Sao mình đọc mãi ko thấy đoạn này nhỉ? Có cách nào làm cho tscđ là xe ô tô khấu hau nhanh hơn được ko( 5 năm chẳng hạn ) mà không phạm luật?

U

utkhuyenhvtc

Sơ cấp
18/8/10
14
0
0
36
Hà Nôị
Ðề: Thời gian khấu hao Tài sản cố định đối với xe ô tô

Mình nhớ không nhầm là bây giờ đã thay thế thông tư 206 bởi thông tư 203/2009 áp dụng từ 01/01/2010 rùi mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA