Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 15
13,467 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của chuot406
    Tham gia ngày
    May 2012
    Địa chỉ
    đà nẵng
    Bài gửi
    4
    Post Thanks / Like
    chuot406 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Quy định xử phạt khi mất hóa đơn đầu vào liên 2?

    Chào các A/C trong diễn đàn.
    Nhờ các anh chị giải đáp hộ e vấn đề này với ạ?

    Vừa qua e làm mất hóa đơn mua vào liên 2, hóa đơn này đã quyết toán thuế cho cơ quan thuế.
    Nếu bây giờ e làm biên bản mất hóa đơn và kèm theo hóa đơn bán hàng liên 1 photo của bên bán
    (có xác thực của cả 2 bên mua và bán để làm bằng chứng về việc đã mua hàng)
    rồi lên khai báo với cục thuế trong vòng 5 ngày kể từ ngày mất hóa đơn thì bên em (bên mua) có bị xử phạt vi phạm hành chính hay không ạ?

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của thienthannhobn
    Tham gia ngày
    Mar 2011
    Địa chỉ
    Nơi ấy bình yên!
    Bài gửi
    229
    Post Thanks / Like
    thienthannhobn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    07-06-2012, 21:58 #2
    Điều 16. Đối với hành vi làm mất, cho, bán hoá đơn

    1. Phạt tiền 500.000 đồng đối với hành vi làm mất liên 2 của mỗi số hoá đơn chưa sử dụng.

    2. Phạt tiền 200.000 đồng đối với hành vi làm mất các liên khác và liên 2 của mỗi số hóa đơn đã sử dụng.
    Đây là theo Nghị đinh 89/2002. Còn bây giờ còn áp dụng hay không thì mình không rõ lắm. Mình đọc trong diễn đàn có thấy mọi người nói là bị phạt từ 1 đến 5tr. và thường lấy mức chung là 3 tr. Nhưng mình ko biết mọi người lấy ở thông tư, nghị định nào
    “Con đường trải đầy lụa không bao giờ dẫn đến vinh quang”

  4. Thành viên Hình đại diện của ngailee
    Tham gia ngày
    Jun 2010
    Địa chỉ
    ha noi
    Bài gửi
    1
    Post Thanks / Like
    ngailee vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    07-06-2012, 22:09 #3
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thienthannhobn Xem bài
    Điều 16. Đối với hành vi làm mất, cho, bán hoá đơn

    1. Phạt tiền 500.000 đồng đối với hành vi làm mất liên 2 của mỗi số hoá đơn chưa sử dụng.

    2. Phạt tiền 200.000 đồng đối với hành vi làm mất các liên khác và liên 2 của mỗi số hóa đơn đã sử dụng.
    Đây là theo Nghị đinh 89/2002. Còn bây giờ còn áp dụng hay không thì mình không rõ lắm. Mình đọc trong diễn đàn có thấy mọi người nói là bị phạt từ 1 đến 5tr. và thường lấy mức chung là 3 tr. Nhưng mình ko biết mọi người lấy ở thông tư, nghị định nào
    ai biết vấn đề này thì vào giúp mọi người với ạ

  5. Kế Toán-Tài Chính-Thuế Hình đại diện của mrvanthuc
    Tham gia ngày
    Sep 2009
    Địa chỉ
    TP Hồ Chí Minh
    Bài gửi
    4,798
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add mrvanthuc on Facebook Add mrvanthuc on Google+
    Add mrvanthuc on Linkedin
    mrvanthuc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    07-06-2012, 23:24 #4
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thienthannhobn Xem bài
    Điều 16. Đối với hành vi làm mất, cho, bán hoá đơn

    1. Phạt tiền 500.000 đồng đối với hành vi làm mất liên 2 của mỗi số hoá đơn chưa sử dụng.

    2. Phạt tiền 200.000 đồng đối với hành vi làm mất các liên khác và liên 2 của mỗi số hóa đơn đã sử dụng.
    Đây là theo Nghị đinh 89/2002.
    Nghị định 89/2002 thay thế bằng nghị định 51/2010 rồi bạn hiền.

    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thienthannhobn Xem bài
    Còn bây giờ còn áp dụng hay không thì mình không rõ lắm. Mình đọc trong diễn đàn có thấy mọi người nói là bị phạt từ 1 đến 5tr. và thường lấy mức chung là 3 tr. Nhưng mình ko biết mọi người lấy ở thông tư, nghị định nào
    Nó nằm ở Điều 34 Nghị Định 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 nè bạn
    Điều 34. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua
    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách.
    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này.
    3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn lập khống.
    thay đổi nội dung bởi: mrvanthuc, ngày 07-06-2012 lúc 23:33
    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, soát xét sổ sách kế toán tại TPHCM và các tỉnh. Doanh Nghiệp liên hệ : NGUYỄN VĂN THỨC - ĐT 0988.543.342 - 0909.837.702 Chi tiết xem thêm TẠI ĐÂY

  6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của kemdua
    Tham gia ngày
    Nov 2010
    Địa chỉ
    đà nẵng
    Bài gửi
    94
    Post Thanks / Like
    kemdua vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    08-06-2012, 10:00 #5
    Em cũng muốn hỏi trường hợp tương tự. Nếu chi nhánh nhận được hóa đơn gửi bưu điện ra cho Trụ sở chính thánh toán. Trụ sở chính lại bảo không nhận được (có nghĩa là đã mất hóa đơn). Vậy làm sao để có thể thanh toán tiền cho bên bán và mình vẫn có thể khai thuế.
    Với trường hợp này nếu nộp phạt thì chi nhánh hay trụ sở chính nộp phạt.
    Ai biết trường hợp này, giúp em với.
    Em cảm ơn.
    Nếu bạn cảm thấy thật buồn và muốn khóc… Hãy gọi cho tôi!
    Tôi không hứa sẽ làm cho bạn cười, nhưng biết đâu tôi sẽ khóc cùng bạn!

  7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của pohc88
    Tham gia ngày
    Apr 2010
    Địa chỉ
    Thanh Hoá
    Tuổi
    25
    Bài gửi
    23
    Post Thanks / Like
    pohc88 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    08-06-2012, 10:19 #6
    Theo hướng dẫn của TT 153 :
    Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.

    Theo quy định của nghị định 51:
    Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách
    Bạn đã kê khai thuế thì sẽ bị phạt.

  8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của hienpmc
    Tham gia ngày
    Nov 2006
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Bài gửi
    92
    Post Thanks / Like
    hienpmc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    08-06-2012, 10:59 #7
    Trường hợp bạn làm mất HĐ mua vào và khai báo đầy đủ với cơ quan thuế trong vòng 5 ngày kể từ ngày phát hiện mất hóa đơn thì chỉ phạt vi phạm hành chính: từ 1tr-5tr. Thường tính trung bình là 3tr. Bạn phải có đầy đủ hồ sơ: Biên bản làm việc giữa 2 bên, biên bản ghi nhận sự việc tại đơn vị bạn (xác định sự việc, trách nhiệm cá nhân...), quyết định xử phạt đối với cá nhân làm mất hóa đơn...., mẫu Báo cáo hóa đơn mất cháy hỏng (BC21/AC), hóa đơn sao y liên 1 và liên 3 (đóng dấu sao y của bên bán), hợp đồng mua bán, tờ khai thuế của 2 bên mua và bán. Tất cả nộp cho cơ quan thuế trong vòng 5 ngày kể từ ngày phát hiện hóa đơn mua vào bị mất.

  9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của buichien
    Tham gia ngày
    May 2011
    Địa chỉ
    Nghệ An
    Tuổi
    25
    Bài gửi
    88
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add buichien on Facebook
    buichien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    08-06-2012, 12:10 #8
    Bạn căn cứ Nghị định185/2004/NĐ-CP ngày 04/11/2004 của Cp quy định về vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán quy định như sau:

    Điều 12. Vi phạm quy định về bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán

    1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Đưa tài liệu kế toán vào lưu trữ chậm quá 12 tháng so với thời hạn quy định;

    b) Lưu trữ tài liệu kế toán không đầy đủ theo quy định;

    c) Bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ.
    năm ngoái mình báo mất bên cơ quan thuế và công an kinh tế Bình thạnh ra quyết định theo nghị định này đó bạn, mức phạt họ đưa ra cho cty mình là 3.500.000. ( sau đó tìm lại được hóa đơn nên không bị phạt nữa )

  10. Thành viên Hình đại diện của chuot406
    Tham gia ngày
    May 2012
    Địa chỉ
    đà nẵng
    Bài gửi
    4
    Post Thanks / Like
    chuot406 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    08-06-2012, 12:34 #9
    Vậy có nghĩa là nếu khai báo đúng thủ tục cho cơ quan thuế trong vòng 5 ngày kể từ ngày mất vẫn bị xử phạt đúng ko ạ?

  11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của minhanhphuong
    Tham gia ngày
    Aug 2011
    Địa chỉ
    Hải Dương
    Tuổi
    23
    Bài gửi
    42
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add minhanhphuong on Facebook
    minhanhphuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    09-06-2012, 10:18 #10
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi pohc88 Xem bài
    Theo quy định của nghị định 51:
    Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách
    Bạn đã kê khai thuế thì sẽ bị phạt.
    Nghĩa là nếu cả 2 bên chưa kê khai thuế thì sẽ ko bị phạt ạ? Và bên nào làm mất thì bên đó chịu phạt, dù là bên bán hay bên mua thì với mức phạt cũng đều tương đương nhau ạ?
    Lúc bé, tưởng khóc là buồn, bây giờ phát hiện buồn nhất là không thể khóc được, cứ trống rỗng, tỉnh táo và vô hồn ...


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

xử phạt mất hóa đơn đầu vào

phạt mất hóa đơn liên 2

xử lý mất hóa đơn đầu vào

mat lien 2 hoa don dau vao

quy dinh xu phai mat hoa don

mất hóa đơn liên 2 đầu vào

quy dinh xu phat mat hoa don

Xu ly mat hoa don dau vao

người mua làm mất hóa đơn

phạt mất liên xanh hoá đơn

mức phạt khi mất hóa đơn

hóa đơn đầu vào sai 3 liên khacs nhau bên mua xử lý như nào

mat hoa don mua hang

phat mat hoa don dau vao

phạt khi mất hóa đơn dau vao

mat hoa don ơn liên 2 dau vao

Xu ly khi nguoi mua lam mat hoa don

mức phạt mất hóa đơn đầu vào

thủ tục mất hóa đơn đầu vào

muc phat khi mat hoa don dau vao

muc sử phat mất hóa đơn đầu vào

xử lý khi mất hóa don dau vao

muc phat khi bi mat hoa don dau vao

thu tuc mat hoa don lien 2

chung tu ke toan bi that lac co bi xu phat khong