Hạch toán khi chi tiền mà chưa xuất HD, và khi khách hàng chuyển tạm ứng trước

• Thread starter tramtuuyen
  • Ngày gửi
T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai
Các bác cho em hỏi chút.
1- Bên em làm hợp đồng thuê xe mỗi tháng 2triệu đồng và 6 tháng xuất hóa đơn một lần. Vậy mỗi tháng em xuất tiền ra chi trả thì em định khoản thế nào, và đến ngày nhận hóa đơn em định khoản ra sao ạ.
2- Em ký HD làm hàng cho khách, khách chuyển trước 30% thì em định khoản thế nào, khi giao hàng nghiệm thu xuất hóa đơn định khoản ra sao ạ.
Cám ơn các bác nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Hạch toán khi chi tiền mà chưa xuất HD, và khi khách hàng chuyển tạm ứng trước

Các bác cho em hỏi chút.
1- Bên em làm hợp đồng thuê xe mỗi tháng 2triệu đồng và 6 tháng xuất hóa đơn một lần. Vậy mỗi tháng em xuất tiền ra chi trả thì em định khoản thế nào, và đến ngày nhận hóa đơn em định khoản ra sao ạ.
2- Em ký HD làm hàng cho khách, khách chuyển trước 30% thì em định khoản thế nào, khi giao hàng nghiệm thu xuất hóa đơn định khoản ra sao ạ.
Cám ơn các bác nhiều

Theo mình đây là trường hợp chi trả và ứng theo hợp đồng: 1 - có 111,112 nợ 331
2 - Có 131 nợ 111, 112

T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai
Ðề: Hạch toán khi chi tiền mà chưa xuất HD, và khi khách hàng chuyển tạm ứng trước

Ủa mà bác ơi em đang thắc mắc là khi chưa xuất hóa đơn thì hạch toán có 111, 112 nợ 331. Nhưng cuối tháng em kết chuyển CP tính giá vốn thì khỏan này tính thế nào nhỉ( ví đây là thuê xe để vận chuyển vật tư hàng hóa).Hợp đồng em ký là mỗi tháng thanh toán 2triệu đồng còn hóa đơn xuất 6 tháng 1 lần. em mới tập làm kế toán nên không hiểu mong các bác chỉ giúp.

heocoi220411

heocoi220411

Trung cấp
5/8/13
107
4
18
Da Nang

Cho e, theo sõi bài này với nhé.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Ủa mà bác ơi em đang thắc mắc là khi chưa xuất hóa đơn thì hạch toán có 111, 112 nợ 331. Nhưng cuối tháng em kết chuyển CP tính giá vốn thì khỏan này tính thế nào nhỉ( ví đây là thuê xe để vận chuyển vật tư hàng hóa).Hợp đồng em ký là mỗi tháng thanh toán 2triệu đồng còn hóa đơn xuất 6 tháng 1 lần. em mới tập làm kế toán nên không hiểu mong các bác chỉ giúp.

Hàng tháng bạn HT có 331 nợ 154 ( 623 ). Ở đây HT như : Hàng về trước HĐ về sau.

T

tramtuuyen

Trung cấp
27/10/13
88
2
8
47
đồng nai

Dạ đúng là "hàng về trước hóa đơn về sau đấy ạ", Em cám ơn bác nhiều. Em mong được gặp các bác hàng ngày trên diễn đàn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA