Về thông tin gia hạn nộp thuế GTGT và Thuế TNDN ạ

• Thread starter tomitavietnamcoltd
  • Ngày gửi
T

tomitavietnamcoltd

Guest
Em chào anh chị
công ty em hôm 23/5 có nhận được văn bản thông báo về việc gia hạn thuê GTGT, TNDN
Gia hạn 6 tháng thời hạn nộp thuế GTGT của tháng: 4.5.6. Có kèm theo mẫu phụ lục 1 và phụ lục 2
Em ko hiểu cái này lắm, vì tháng 6 bên em chưa quyết toán xong, tháng 4 thì lỗ, tháng 5 lãi 1 tí tẹo....

Anh chị nào có kinh nghiệm giúp em với ạ.. Em phải kê khai thế nào đây ạ?

Nội dung trong phụ lục 1: (Gia hạn nộp thuế GTGT)

- Số thuế được gia hạn:................
- Thời gian được gia han: ................

ND trong phụ lục 2: Gia hạn nộp thuế TNDN
- Năm 2011 bên em báo lỗ, đã nộp BCTC thì có phải kê khai cái này ko ạ?
trong TH phải kê khai thì em phải kk như thế nào ạ?

Giúp em với...

Khóa học Quản trị dòng tiền
nam276

nam276

Trung cấp
Ðề: Về thông tin gia hạn nộp thuế GTGT và Thuế TNDN ạ

Em chào anh chị
công ty em hôm 23/5 có nhận được văn bản thông báo về việc gia hạn thuê GTGT, TNDN
Gia hạn 6 tháng thời hạn nộp thuế GTGT của tháng: 4.5.6. Có kèm theo mẫu phụ lục 1 và phụ lục 2
Em ko hiểu cái này lắm, vì tháng 6 bên em chưa quyết toán xong, tháng 4 thì lỗ, tháng 5 lãi 1 tí tẹo....

Anh chị nào có kinh nghiệm giúp em với ạ.. Em phải kê khai thế nào đây ạ?

Nội dung trong phụ lục 1: (Gia hạn nộp thuế GTGT)

- Số thuế được gia hạn:................
- Thời gian được gia han: ................

ND trong phụ lục 2: Gia hạn nộp thuế TNDN
- Năm 2011 bên em báo lỗ, đã nộp BCTC thì có phải kê khai cái này ko ạ?
trong TH phải kê khai thì em phải kk như thế nào ạ?

Giúp em với...

Theo TT 83 ngày 23/05/2012 nếu DN bạn thuộc diện được gia hạn thuế GTGT thì Phụ lục 01 kèm theo thông tư 83 bạn sẽ làm và nộp cùng với tờ khai tháng đó.
Tháng 4 thuế GTGT của bạn là không phát sinh số thuế phải nộp thì thôi còn tháng 5 phát sinh số thuế phải nộp là bao nhiêu thì bạn làm phụ lục 01 đó ghi số thuế được gia hạn và thời hạn được gia hạn theo TT 83 chậm nhất là ngày 20/12/2012.
Tháng 6/2012 nếu có phát sinh số thuế phải nộp thì bạn làm tương tự và thời gian được gia hạn nộp chậm nhất ngày 20/01/2013.
Còn về thuế TNDN của bạn năm 2011 bị lỗ thì thôi không phải làm gì cả bạn nhé.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Bạn ơi mình cũng đang thắc mắc vấn đề này, tháng 5 thì bên mình không phát sinh số thuế phải nộp, vẫn còn thuế chuyển sang tháng sau, nhưng sang tháng 6 thì mình xuất HĐ đầu ra nhiều, vậy chắc chắn là nộp thuế GTGT vậy tháng 6 mình mới tích vào ah, nghĩa là tháng nào phát sinh thì tích hay thế nào vậy các bạn, mình chưa hiểu lắm

N

nin an

Trung cấp
11/10/11
106
0
16
35
Hà Nội

Theo TT 83 ngày 23/05/2012 nếu DN bạn thuộc diện được gia hạn thuế GTGT thì Phụ lục 01 kèm theo thông tư 83 bạn sẽ làm và nộp cùng với tờ khai tháng đó.
Tháng 4 thuế GTGT của bạn là không phát sinh số thuế phải nộp thì thôi còn tháng 5 phát sinh số thuế phải nộp là bao nhiêu thì bạn làm phụ lục 01 đó ghi số thuế được gia hạn và thời hạn được gia hạn theo TT 83 chậm nhất là ngày 20/12/2012.
Tháng 6/2012 nếu có phát sinh số thuế phải nộp thì bạn làm tương tự và thời gian được gia hạn nộp chậm nhất ngày 20/01/2013.
Còn về thuế TNDN của bạn năm 2011 bị lỗ thì thôi không phải làm gì cả bạn nhé.

Thế nếu năm 2011 lãi thì doanh nghiệp vừa và nhỏ có phải làm gia hạn không bạn? Làm như thế nào chỉ giúp mình với!

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Bạn ơi mình cũng đang thắc mắc vấn đề này, tháng 5 thì bên mình không phát sinh số thuế phải nộp, vẫn còn thuế chuyển sang tháng sau, nhưng sang tháng 6 thì mình xuất HĐ đầu ra nhiều, vậy chắc chắn là nộp thuế GTGT vậy tháng 6 mình mới tích vào ah, nghĩa là tháng nào phát sinh thì tích hay thế nào vậy các bạn, mình chưa hiểu lắm
Tháng nào công ty bạn phát sinh thuế phải nộp mà công ty bạn thuộc diện được gia hạn thị bạn tích vào. Còn tháng nào không phải nộp thì thôi. Nhưng mình thấy gia hạn được 6 tháng nhưng vào 3 tháng cuối năm nhiều khoản chi, lại nộp thêm thuế của 3 tháng 4,5,6 thì cũng là cả 1 vấn đề đấy.

H

hoangnlt

Sơ cấp
5/12/11
25
0
0
33
Bình Dương

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

PHỤ LỤC

GIA HẠN THUẾ GTGT THEO NQ13/NQ-CP
Ngày 10/05/2012 của Chính Phủ
(Kèm theo tờ khai thuế 01/GTGT đối với doanh nghiệp thực hiện khai thuế qua mạng)
[01] Kỳ tính thuế:

[02] Tên người nộp thuế:
[03] Mã số thuế:
[04] Tên đại lý thuế (nếu có):
[05] Mã số thuế:
[06] Số thuế được gia hạn:
[07] Thòi gian được gia hạn:
[08] Trường hợp được gia hạn [] Doanh nghiệp vừa và nhỏ
[] Doanh nghiệp sử dụng nhiều lao động

Tôi cam đoan những nội dung kê khai là đúng và chịu trách nhiệm trước pháp luật về những nội dung đã khai./.
Ngày....... tháng......Năm
NGƯỜI NỘP THUÊ hoặc ĐẠI DIỆN HỢP PHÁP CỦA NGƯỜI NỘP THUẾ

NHÂN VIÊN ĐẠI LÝ THUẾ

Họ và tên:
Chứng chi hành nghề số:

........................

Bổ sung file công văn bằng word

Tải : Công văn 1629 bằng word (KTGG, xin phép chỉnh lại file word gốc của BTC)

Anh chị cho e hỏi, chỉ tiêu số 7 điền như thế nào vậy ạ?

nam276

nam276

Trung cấp

Tháng 6 cty bạn phát sinh thì tháng 6 bạn làm thêm phụ lục để được gia hạn theo TT83 bạn nhé.

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

PHỤ LỤC

GIA HẠN THUẾ GTGT THEO NQ13/NQ-CP
Ngày 10/05/2012 của Chính Phủ
(Kèm theo tờ khai thuế 01/GTGT đối với doanh nghiệp thực hiện khai thuế qua mạng)
[01] Kỳ tính thuế:

[02] Tên người nộp thuế:
[03] Mã số thuế:
[04] Tên đại lý thuế (nếu có):
[05] Mã số thuế:
[06] Số thuế được gia hạn:
[07] Thòi gian được gia hạn:
[08] Trường hợp được gia hạn [] Doanh nghiệp vừa và nhỏ
[] Doanh nghiệp sử dụng nhiều lao động

Tôi cam đoan những nội dung kê khai là đúng và chịu trách nhiệm trước pháp luật về những nội dung đã khai./.
Ngày....... tháng......Năm
NGƯỜI NỘP THUÊ hoặc ĐẠI DIỆN HỢP PHÁP CỦA NGƯỜI NỘP THUẾ

NHÂN VIÊN ĐẠI LÝ THUẾ

Họ và tên:
Chứng chi hành nghề số:

........................

Bổ sung file công văn bằng word

Tải : Công văn 1629 bằng word (KTGG, xin phép chỉnh lại file word gốc của BTC)

Anh chị cho e hỏi, chỉ tiêu số 7 điền như thế nào vậy ạ?

Chỉ tiêu 7 bạn chính là thời gian được gia hạn đó bạn.
- Thời hạn nộp thuế GTGT tháng 4 năm 2012 chậm nhất là ngày 20/11/2012.
- Thời hạn nộp thuế GTGT tháng 5 năm 2012 chậm nhất là ngày 20/12/2012.
- Thời hạn nộp thuế GTGT tháng 6 năm 2012 chậm nhất là ngày 21/01/2013.

T

trang1911

Trung cấp
9/5/10
98
1
16
34
hà nội

văn phòng e thuế TNDN vẫn lỗ chưa phải nộp thì ko phải làm cái tờ khai này đúng ko ạ?
còn thuế GTGT tháng 4, tháng 5 phát sinh phải nộp e đều đã nộp, nếu tháng nào e nộp tháng đó thì có cần làm tờ khai này ko ah?

J

Jerry08

Sơ cấp
20/4/09
3
0
1
Ha noi

văn phòng e thuế TNDN vẫn lỗ chưa phải nộp thì ko phải làm cái tờ khai này đúng ko ạ?
còn thuế GTGT tháng 4, tháng 5 phát sinh phải nộp e đều đã nộp, nếu tháng nào e nộp tháng đó thì có cần làm tờ khai này ko ah?

Ko cần làm bạn à. Nếu tháng 6 mà phát sinh thuế GTGT phải nộp, thì bạn làm thêm PL1 (trường hợp cty bạn chưa muốn nộp ngay:leapfroga) nộp kèm theo tờ khai thuế GTGT tháng đó và nhớ tích vào gia hạn và khai lý do gia hạn ở tờ khai nhé!

K

kimle1985

Sơ cấp
24/8/11
27
0
0
Ha Noi

Ô, trong phần mềm HTKK 3.1.3 đã có luôn dòng gia hạn rồi, nếu phát sinh thì mình chỉ cần chọn tick vào đó là xong chứ đâu cần phải nộp kèm cả phụ lục nữa đâu bạn,

L

lethithuvana10

Guest
5/6/08
9
0
0
Hà Nội

Hôm nay mình đi nộp ở Chi cục thuế Cầu Giấy, bên mình cũng đã tick vào mục gia hạn trên HTKK 3.1.3 nhưng họ vẫn yêu cầu phải mang về làm thêm phụ lục 01 đấy.

H

huetran2611

Sơ cấp
1/5/10
11
0
0
Hà Nội

Hôm nay mình đi nộp ở Chi cục thuế Cầu Giấy, bên mình cũng đã tick vào mục gia hạn trên HTKK 3.1.3 nhưng họ vẫn yêu cầu phải mang về làm thêm phụ lục 01 đấy.

ô hay! bên mình thì chẳng thấy thuế bảo gì cả? bên mình cũng ở chi cục thuế cầu giấy. Mình cũng tick vào mục gia hạn trên HTKK 3.1.3 là OK mà. còn phụ lục 01 chỉ dành cho hỗ trợ KK 3.1.2 khi chưa có HTKK 3.1.3 thui mà.

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

uh. Đúng rồi. Vẫn phải nộp cả phụ lục 01 nữa mà

M

meo meo 312

Sơ cấp
30/12/08
6
0
0
Phuc Tien Son

cho mình hỏi với thuế GTGT gia hạn tháng 5. chỉ tiêu 07: mình chỉ cần điền ngày 20/12/2012 hay phải viết đủ nội dung "thuế GTGT tháng 5 năm 2012 chậm nhất là ngày 20/12/2012"?

nam276

nam276

Trung cấp

cho mình hỏi với thuế GTGT gia hạn tháng 5. chỉ tiêu 07: mình chỉ cần điền ngày 20/12/2012 hay phải viết đủ nội dung "thuế GTGT tháng 5 năm 2012 chậm nhất là ngày 20/12/2012"?
Chỉ tiêu 07 bạn chỉ cần ghi 20/12/2012 thôi. vì chỉ tiêu 01: Kỳ tính thuế bạn ghi là Thuế GTGT tháng 5 năm 2012 rồi mà!

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Bạn ghi là 06 tháng rồi mở ngoặc ra là Đến 20/12/2012

N

netbuon

Trung cấp
19/3/10
124
1
18
34
cầu diễn

Phụ lục 01 nào vậy?

N

nuhongtrang

Guest
10/12/07
4
0
0
39
Hải Phòng

Ở đơn vị quản lý thuế mình thì ngoài tờ khai vẫn phải làm thêm phụ lục 1. Nói chung là tùy nơi bắt làm thêm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA