Các chi phí không có hóa đơn nhưng lại chuyển tiền qua ngân hàng

• Thread starter ketoanMTgroup
  • Ngày gửi
K

ketoanMTgroup

Sơ cấp
15/11/11
33
0
0
HN
Các bác ui! Công ty em có vấn đề như sau:
Bên em là công ty sản xuất, nên thuê nhà xưởng. Bên cho thuê không xuất hóa đơn VAT cho bên em. Nhưng bên em lại trót chuyển tiền qua ngân hàng thanh toán tiền thuê nhà xưởng cho bên thuê nhà. Vậy khoản đó em hạch toán như nào? Em định cho vào tài khoản 335. Em định khoản như sau:
Tiền thuê nhà: Nợ 6422: 11.500.000
Có 335: 11.500.000
Khi chuyển tiền là Nợ 335: 11.500.000
Có 112: 11.500.000
Nhưng em không có hóa đơn. Nên khôgn biết làm thế nào?
Các bác giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!
Ðề: Các chi phí không có hóa đơn nhưng lại chuyển tiền qua ngân hàng

Theo mình néu không có hoá đơn thì làm sao bạn vào chi phí được. Công ty bạn thuê của cá nhân thì bạn phải lên Chi cục thuế mua hoá đơn lẻ và đóng thuế thay họ thì mới được đưa vào chi phí

K

ketoanMTgroup

Sơ cấp
15/11/11
33
0
0
HN
Re: Ðề: Các chi phí không có hóa đơn nhưng lại chuyển tiền qua ngân hàng

Vậy bạn ơi, cho tớ hỏi
Nếu bên tớ không cần chi phí, thì làm thế nào cho hợp lý được số tiền trong ngân hàng ấy. Sếp tớ không muốn đóng thuế. Nên tớ đang định mang tiền mặt sang bên họ. Sau đó nhờ người ta chuyển khoản trả lại cho tớ. Và coi như bên tớ thuê xưởng nhưng không cần đưa vào chi phí nữa. Thế có được không bạn?

ah bên tớ thuê nhà xưởng này là của công ty. Nhưng bên họ không xuất hóa đơn..hic.Giúp tớ với được không? Tớ chẳng biết hỏi ai nữa

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!
Ðề: Re: Ðề: Các chi phí không có hóa đơn nhưng lại chuyển tiền qua ngân hàng

Nếu bên bạn không cần đưa vào chi phí thì bạn bỏ số tiền đấy ra ngoài. bạn chuyển từ tài khoản công ty ah? Vậy bây giờ bạn làm 1 cái phiếu thu ghi là thu lại tiền thuê xưởng, và bên họ viết cho mình cái phiếu chi trả lại tiền thuê xưởng (kiểu như là hàng bán bị trả lại ý), coi như 2 bên hợp tác không thành công trả lại tiền cho nhau. Nếu cẩn thận hơn thì bạn mang tiền sang bên họ rồi cùng họ ra Ngân hàng chuyển qua tài khoản công ty bạn. Lệnh chi viết là trả lại tiền thuê xưởng. Đấy là theo ý kiến của mình là như vậy

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Re: Ðề: Các chi phí không có hóa đơn nhưng lại chuyển tiền qua ngân hàng

Vậy bạn ơi, cho tớ hỏi
Nếu bên tớ không cần chi phí, thì làm thế nào cho hợp lý được số tiền trong ngân hàng ấy. Sếp tớ không muốn đóng thuế. Nên tớ đang định mang tiền mặt sang bên họ. Sau đó nhờ người ta chuyển khoản trả lại cho tớ. Và coi như bên tớ thuê xưởng nhưng không cần đưa vào chi phí nữa. Thế có được không bạn?

ah bên tớ thuê nhà xưởng này là của công ty. Nhưng bên họ không xuất hóa đơn..hic.Giúp tớ với được không? Tớ chẳng biết hỏi ai nữa

Làm vậy chi cho "lằn nhằn" thuê nhà xưởng không có hóa đơn thì không được trừ khi tính thuế TNDN, trong trường hợp này bạn đã CK rồi thì cứ ghi nhận chi phí bình thường, cuối năm khi làm quyết toán TNDN thì bạn loại trừ nó ra khỏi chi phí hợp lý là xong.

Không được ghi nhận chi phí TNDN nhưng được ghi nhận theo chi phí kế toán !

N

Nguyenoanh87

Guest
7/9/11
1
1
0
HD
Re: Ðề: Re: Ðề: Các chi phí không có hóa đơn nhưng lại chuyển tiền qua ngân hàng

Không được ghi nhận chi phí TNDN nhưng được ghi nhận theo chi phí kế toán !
vẫn ghi nhận là chi phí, bạn nên ghi nhận riêng các khoản chi phí không hợp lý trền tài khoản 811 để khi quyểt toán thuế thuận tiện.

• Like
Reactions: BoCongAnh87
K

ketoanMTgroup

Sơ cấp
15/11/11
33
0
0
HN
Re: Ðề: Re: Ðề: Các chi phí không có hóa đơn nhưng lại chuyển tiền qua ngân hàng

Cảm ơn các bạn đã quan tâm đến bài viết của tớ
Nhưng như bạn Nguyenoanh87 nói thì nếu tớ cho sang 811 thì cuối kỳ bắt buộc phải kết chuyển sang 911. Vì tài khoản 811 không có số dư cuối kỳ. Nên tớ vẫn áy náy. Hơn nữa tài khoản 811 chỉ dành cho thanh lý nhượng bán TS, phạt do vi phạm hợp đồng, truy thu thuế...
Còn như bạn VTV nói thì cho vào chi phí kế toán là cho vào tài khoản nào? và hạch toán như nào?
Bây giờ tớ đang rối như tơ vò. Các bạn giúp tớ với nhé!
Tớ cảm ơn nhiều nhiều nhiều lắm...hihi..

Lúc đầu tớ cũng định làm như thienthannhobn nhưng tớ vẫn muốn tham khảo thêm các bạn.

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình

mình cũng có ý kiến giống bạn thienthannho làm 1 phiếu thu có lẽ đơn giản hơn

levanton

levanton

Cao cấp

Các bác ui! Công ty em có vấn đề như sau:
Bên em là công ty sản xuất, nên thuê nhà xưởng. Bên cho thuê không xuất hóa đơn VAT cho bên em. Nhưng bên em lại trót chuyển tiền qua ngân hàng thanh toán tiền thuê nhà xưởng cho bên thuê nhà. Vậy khoản đó em hạch toán như nào? Em định cho vào tài khoản 335. Em định khoản như sau:
Tiền thuê nhà: Nợ 6422: 11.500.000
Có 335: 11.500.000
Khi chuyển tiền là Nợ 335: 11.500.000
Có 112: 11.500.000
Nhưng em không có hóa đơn. Nên khôgn biết làm thế nào?
Các bác giúp em với!

Bạn hạch toán chi phí kế toán bình thường, nếu hạch toán theo qd 15 hạch toán nợ 627, nếu hạch toán theo quyết định 48 hạch toán 154.
Và vì không có hóa đơn chứng từ nên chi phí này không được ghi nhận chi phí tính thuế TNDN, nên khi xác định thuế TNDN tạm tính, bạn loại trừ ra khỏi chi phí. Khi quyết toán thuế TNDN cuối năm cũng loại trừ ra bằng cách ghi số tiền này vào mã B4.
(Không chỉ chi phí này mà có thể còn nhiều khoản chi phí khác nữa)

Về định khoản:
Khi xác định số tiền phải trả, theo hợp đồng,...
Nợ 6277 ( hoặc 154 nếu theo qd 48)/ Có 331
Khi chuyển tiền trả: Nợ 331/ Có 112

K

ketoanMTgroup

Sơ cấp
15/11/11
33
0
0
HN
Em cảm ơn các bác ạ
Vậy mà em chẳng biết giải quyết như nào nên cứ lúng ta lúng túng suốt mấy hôm nay.
Có gì khúc mắc em lại hỏi các bác nữa nhé!
Em cảm ơn các bác nhiều nhiều ạ

K

ketoanMTgroup

Sơ cấp
15/11/11
33
0
0
HN
Bạn Thienthannhobn ơi!
Mình sẽ làm theo cách của bạn. Bên mình sẽ viết 1 phiếu thu tiền mặt về. và xin bên kia một phiếu chi ghi trả lại tiền thuê xưởng.
Nhưng cái phiếu báo nợ của ngân hàng tháng 1 mà mình chuyển tiền mình sẽ hạch toán là
Nợ TK 331: 11.500.000
Có TK 1121: 11.500.000
Khi bên mình viết lại phiếu thu thì hạch toán như này
Nợ TK 1111: 11.500.000
Có TK 331: 11.500.000
Nhưng tự nhiên lại còn công nợ
Vậy mình giải quyết như nào bây giờ bạn?

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!
Ðề: Re: Các chi phí không có hóa đơn nhưng lại chuyển tiền qua ngân hàng

Như vậy là hết công nợ chứ bạn, sao lại là còn. Khi bạn chuyển tiền bạn ghi Nợ 331, khi bạn viết phiếu thu lại tiền thì bạn lại ghi Có 331 thì là số dư về 0 mà. Nghiệp vụ đầu coi như là bạểttả trước tiền hàng, nghiệp vụ thứ 2 là bạn thu lại tiền đã dặt trước. vậy là hết mà.

K

ketoanMTgroup

Sơ cấp
15/11/11
33
0
0
HN
Bạn Thienthannho ơi! cho mình hỏi tí
Tớ sẽ làm 1 phiếu thu lại tiền thuê xưởng, và xin bên kia 1 phiếu chi là chi trả lại tiền thuê xưởng ah?
Vậy tớ hạch toán như nào
bạn chỉ hộ tớ được ko?

K

ketoanMTgroup

Sơ cấp
15/11/11
33
0
0
HN
Ơ hôm qua tớ nhìn mắt mũi thế nào mà tưởng bạn chưa trả lời. Nên hôm nay đăng hỏi tiếp
hi...vậy thì nhàn cho tớ quá. uh, có thế mà tớ không nghĩ ra. Đầu óc chán thật
Ah bạn ơi cho mình hỏi luôn. Hợp đồng thuê xưởng ấy. Ghi là bên tớ chịu trách nhiệm các khoản đóng góp thuế với nhà nước. Liệu sau này thuế sờ tới thì bên tớ có phải đóng thuế nhà đất hay bất kỳ loại nào ko? Hơn nữa khi mà tính giá thành sản phẩm ấy, tớ không có chi phí điện nước, nhà thuê, mà chỉ có chi phí nhân công, nguyên vật liệu phụ đi kèm có được không?

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Vì bên bạn không cho chi phí thuê xưởng vào hạch toán thì tất nhiên bạn ko được giơ hợp đồng đó ra cho thuế xem rồi. Đấy chỉ là hợp đồng thực tế giữa hai bên thôi. Khi thuế kiểm tra thì bạn nói là "chi phí thuê nhà thực tế là có phát sinh nhưng là thuê cá nhân, họ không có hoá đơn, không có hợp đồng, chỉ là thoả thuận mồm với nhau thôi nên kế toán không đưa vào chi phí. Như vậy là công ty bị thiệt nhưng vẫn phải chấp nhận" Mà thực ra thuế họ chỉ để ý phần chi phí bạn đưa vào thừa thôi chứ họ không để ý đến chi phí mình đưa thiếu đâu bạn ạ.

K

ketoanMTgroup

Sơ cấp
15/11/11
33
0
0
HN
hi.. i..i
Cảm ơn thienthannho nhé! có lời khuyên của bạn là mình thấy yên tâm rồi.

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Không có gì. giúp được người khác là mình thấy vui rồi. Vì có lẽ mình cũng như bạn thôi, mình cũng đang vừa làm vừa học hỏi mà. kiến thức rộng lớn quá. Mình học mãi mà chưa đến đâu cả

C

chu linh lan 1

Sơ cấp
11/6/12
12
0
0
35
bac giang

Các bạn ah ! Cho mình xin bảng tính giá thành sản phẩm với . Bên mình khai thác đá rùi sx thành các loại đá 1x2 . 2x4 ..... mình không biết phải tính như thế nào ? Các bạn giúp mình với nhe .mình cảm ơn nha

Bạn làm o dau vay ?Cho mình xin so điện thoại của bạn dc khong?
thi thoảng có gì vướng mắc gọi cho bạn dc khong?

K

ketoanMTgroup

Sơ cấp
15/11/11
33
0
0
HN
Theo tớ bạn nên làm định mức nguyên vật liệu cho từng sản phẩm ấy. Chẳng hạn như để sản xuất ra loại đá 1x2 bạn cần bao nhiêu đá, bao nhiêu mìn, bao nhiêu kíp, máy nghiền, nhân công để ra được lớp đá đó? Vậy nên tớ nghĩ bạn nên hỏi kỹ thuật cho chính xác. Từ đó bạn mới có cơ sở để tính giá thành sản phẩm được.

D

daohoanghon

Guest
10/3/11
1
0
0
36
việt nam

bên chỗ em làm cũng thế, hàng tháng chuyển tiền qua ngân hàng cho bên thuê nhà nhưng cuối tháng lại không có hóa đơn. Em định khoản thế này không biết có đúng ko?
- khi chuyển tiền: N331-C112: 20Tr
- Hạch toán vào CP: N642- C335" 20Tr
- Khio nào có HĐơn: N335-C331: 20Tr

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA