Hỏi cách xử lý hàng về trước hóa đơn về sau

• Thread starter gaukt
  • Ngày gửi
G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội
Công ty có một thực tế như thế này
Ngày 28/02/2012 có hóa đơn đầu ra nhưng chưa có hoá đơn đầu vào mà chỉ có phiếu nhập kho hàng hóa ở ngày 20/02/2012, sang tháng 6 này mới có hóa đơn của hàng hóa đó như vậy mình định khoản

1. 20/02/2012 ( nhập kho)
Nợ 156
Có 331
2. 28/02/2012( xuất bán)
Nợ 632
Có 156
Nợ 131
Có 511
Nợ 131
Có 3331
3. sang tháng 6( hóa đơn đầu vào về)
Nợ 133
có 331
Mình làm thế này không biết sau này các bác thuế có hỏi thăm không cả nhà mình thấy từ khi hàng về đến khi nhận hóa đơn thời gian khá dài như vậy có ổn không nhỉ mình thấy lăn tăn quá

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhanhphuong

minhanhphuong

Sơ cấp
3/8/11
41
0
0
Hải Dương
Ðề: Hỏi cách xử lý hàng về trước hóa đơn về sau

Chị ơi trường hợp của công ty chị là đã viết HD trong tháng 2 nhưng tới t6 mình mới nhận đc, hay là tới tháng 6 họ mới xuất HD cho mình ạ? Lúc trước em làm thường có công ty lấy hàng nhiều lần trong 2,3 tháng rồi sau đó em mới tổng hợp xuất 1 hoá đơn vào tháng cuối cùng thui.
Nếu là hoá đơn về chậm thì làm như chị là đúng rùi ạ.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Theo luật thì bán hàng phải xuất hóa đơn và khi giao hàng thì phải có chứng từ kèm theo ( cái này quản lý thị trường kiểm tra mà không có thì mệt) nhưng do doanh nghiệp bạn và DN kia làm không đúng luật mà thôi, nên khi thuế quyết toán cơ quan thuế loại hết tiền hàng và tiền thuế thì bạn cũng không cãi lý với họ được.
Theo Thông tư 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012
Điều 8. Thời điểm xác định thuế GTGT
1. Đối với bán hàng hoá là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hoá cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
2. Đối với cung ứng dịch vụ là thời điểm hoàn thành việc cung ứng dịch vụ hoặc thời điểm lập hoá đơn cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
3. Đối với hoạt động cung cấp điện, nước sạch là ngày ghi chỉ số điện, nước tiêu thụ trên đồng hồ để ghi trên hoá đơn tính tiền.
4. Đối với hoạt động kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng hoặc cho thuê là thời điểm thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng. Căn cứ số tiền thu được, cơ sở kinh doanh thực hiện khai thuế GTGT đầu ra phát sinh trong kỳ.
5. Đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
6. Đối với hàng hoá nhập khẩu là thời điểm đăng ký tờ khai hải quan.
Còn theo TT153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010
2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hoá đơn
a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn
Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hoá là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hoá cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.

Ngày lập hoá đơn đối với hoạt động cung cấp điện sinh họat, nước sinh hoạt, dịch vụ viễn thông, dịch vụ truyền hình thực hiện chậm nhất không quá bảy (7) ngày kế tiếp kể từ ngày ghi chỉ số điện, nước tiêu thụ trên đồng hồ hoặc ngày kết thúc kỳ quy ước đối với việc cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình. Kỳ quy ước để làm căn cứ tính lượng hàng hoá, dịch vụ cung cấp căn cứ thoả thuận giữa đơn vị cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình với người mua.

Ngày lập hóa đơn đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
Trường hợp giao hàng nhiều lần hoặc bàn giao từng hạng mục, công đoạn dịch vụ thì mỗi lần giao hàng hoặc bàn giao đều phải lập hoá đơn cho khối lượng, giá trị hàng hoá, dịch vụ được giao tương ứng.
Trường hợp tổ chức kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng có thực hiện thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.

Ngày lập hóa đơn đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu do người xuất khẩu tự xác định phù hợp với thoả thuận giữa người xuất khẩu và người nhập khẩu. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan.

Trường hợp bán xăng dầu tại các cửa hàng bán lẻ cho người mua thường xuyên là tổ chức, cá nhân kinh doanh; cung cấp dịch vụ ngân hàng, chứng khoán, ngày lập hoá đơn thực hiện định kỳ theo hợp đồng giữa hai bên kèm bảng kê hoặc chứng từ khác có xác nhận của hai bên, nhưng chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng phát sinh hoạt động mua bán hàng hoá hoặc cung cấp dịch vụ.

Ngày lập hoá đơn đối với việc bán dầu thô, khí thiên nhiên, dầu khí chế biến và một số trường hợp đặc thù thực hiện theo hướng dẫn riêng của Bộ Tài chính.
Không biết hóa đơn về trong tháng 06 xuất tháng 02 hay là xuất trong tháng 06? nếu xuất tháng 2 thì bạn hạch toán bình thường, còn xuất tháng sáu thì hạch toán như bạn nói nhưng khi thuế kiểm tra thì đó là món BÀO NGƯ, VI CÁ đấy :wall:

L

Le Danh Dinh

Sơ cấp
3/6/09
18
0
1
41
Yen Phong,Bac Ninh

Hạch toán bạn thì đúng rồi nhưng bạn phải chú ý hóa đơn nhập hàng phải trước phải ghi trước ngày 28/02 và các chứng từ nhập kho phải đầy đủ như : Có phiếu xuất kho của bên bán,biên bản giao nhận hàng hóa giữa hai bên,một số chứng từ khác liên quan đến nhập kho nếu có nhưng đều phải trước thời điểm 28/02 nhé!

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh

Nếu để làm đúng luật thì không thể kịp rồi, cái này là lỗi bên bán do họ không xuất HĐ cho bên bạn. Thực tế hàng bạn đã nhận tại tháng hai thì bạn phải có biên bản giao nhận hàng, phiếu xuất của bên bán, thì bạn mới có cơ sở nhập kho hàng hóa. Sau đó xuất bán mới hợp lý.

G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội

Hóa đơn của mình về tháng 6 và ngày ghi trên hóa đơn là tháng 6 chứ không phải tháng 2 bạn ah

Chị ơi trường hợp của công ty chị là đã viết HD trong tháng 2 nhưng tới t6 mình mới nhận đc, hay là tới tháng 6 họ mới xuất HD cho mình ạ? Lúc trước em làm thường có công ty lấy hàng nhiều lần trong 2,3 tháng rồi sau đó em mới tổng hợp xuất 1 hoá đơn vào tháng cuối cùng thui.
Nếu là hoá đơn về chậm thì làm như chị là đúng rùi ạ.
Hóa đơn của mình về tháng 6 và ngày ghi trên hóa đơn là tháng 6 chứ không phải tháng 2 bạn ah

Theo luật thì bán hàng phải xuất hóa đơn và khi giao hàng thì phải có chứng từ kèm theo ( cái này quản lý thị trường kiểm tra mà không có thì mệt) nhưng do doanh nghiệp bạn và DN kia làm không đúng luật mà thôi, nên khi thuế quyết toán cơ quan thuế loại hết tiền hàng và tiền thuế thì bạn cũng không cãi lý với họ được.
Theo Thông tư 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012
Còn theo TT153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010

Không biết hóa đơn về trong tháng 06 xuất tháng 02 hay là xuất trong tháng 06? nếu xuất tháng 2 thì bạn hạch toán bình thường, còn xuất tháng sáu thì hạch toán như bạn nói nhưng khi thuế kiểm tra thì đó là món BÀO NGƯ, VI CÁ đấy :wall:
Hic hóa dơn bên em về tháng 6 nếu thuế kiểm tra thì sẽ bị phạt như thế nào , bên em công ty thành lập từ 2009 đến bây giờ vẫn chưa quyết toán

Sửa lần cuối:
K

khanhvy092010

Sơ cấp
18/4/12
18
0
1
Hải Phòng

Trường hợp của e xuất hóa đơn ra tháng 03/04 nhưng 15/04 hóa đơn đầu vào mới về, thêm vào có hợp đồng kinh tế em ký với bên bán hàng từ 01/04 có điều khoản đã được chuyển giao quyền sở hữu hàng từ 01/04 và bên bán cho thanh toán chậm thì thuế có phạt không nhỉ.Bác Thức chỉ giùm e với!

M

manhvantt

Sơ cấp
24/8/09
25
0
1
36
ha noi

Trường hợp của e xuất hóa đơn ra tháng 03/04 nhưng 15/04 hóa đơn đầu vào mới về, thêm vào có hợp đồng kinh tế em ký với bên bán hàng từ 01/04 có điều khoản đã được chuyển giao quyền sở hữu hàng từ 01/04 và bên bán cho thanh toán chậm thì thuế có phạt không nhỉ.Bác Thức chỉ giùm e với!
Nếu hàng về trước 3/4 thì bạn phải bảo nhà cung cấp để hóa đơn viết trước 3/4.

Thiết nghĩ các trường hợp mà biên bản bàn giao khác với ngày hóa hơn thì thường là bị phạt chết. Nếu không thì ngày trên hóa đơn ko có tác dụng gì hết. Mấy biên bản bàn giao thì chế kiểu gì chả được

H

hmai14

Sơ cấp

Theo mình hàng về trc HĐ sau là chuyện bt mà.miễn sao khi hàng xuất đi HĐ xuất cùng ngày hoặc sau ngày so với HĐ đầu vào. Dạng như là bên A cho bên B ký gửi từ tháng 2, nhưng đến tận tháng 6 B mới bán cho bên C, lúc đó mới quay sang A lấy hóa đơn và xuất cho bên C.

S

suatainha0904393128

Sơ cấp
17/4/13
5
0
0
Hà Nội
www.vatgia.com

Trường hợp hàng về trước hóa đơn về sau bên mình cũng đã gặp.
Ban đầu mình cũng hạch toán như các bạn.
Nhung theo quy định của luật thuế như vậy là không hợp lý.
Vì vậy khi hóa đơn về sau mình không hạch toán tiền thuế khấu trừ đó nữa.

N

nguyenyen2308

Sơ cấp

Vậy anh/chị cho em hỏi. Hóa đơn tiền điện tháng 3, Đến tận tháng 5 mới xuất. Ngày trên hóa đơn là của tháng 5 nhưng nội dung thì lại ghi là tiền điện của tháng 3 thì em hạch toán ntn ạ? Cho vào chi phí của tháng 3? Hay cho vào chi phí của tháng 5?

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Vậy anh/chị cho em hỏi. Hóa đơn tiền điện tháng 3, Đến tận tháng 5 mới xuất. Ngày trên hóa đơn là của tháng 5 nhưng nội dung thì lại ghi là tiền điện của tháng 3 thì em hạch toán ntn ạ? Cho vào chi phí của tháng 3? Hay cho vào chi phí của tháng 5?

Chi phí thì cho vào tháng 3 dùng TK 335 , còn thuế kê thì t 5 rồi

N

nguyenyen2308

Sơ cấp

Chi phí thì cho vào tháng 3 dùng TK 335 , còn thuế kê thì t 5 rồi
Theo em được biết thì 335 chỉ dùng để trích trước chi phí cho các loại hình doanh nghiệp hoạt động theo mùa vụ. Khi trích cũng phải có bản kế hoạch rõ ràng. Còn đây là khoản chi phí bình thường, không thể cho vào 335 được.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

HĐ về lúc nào ghi nhận phát sinh chi phí tháng đó hạch toán luôn vào tháng đó, chi phí PS trong chu kỳ KD thì tháng nào mà 0 được

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Theo em được biết thì 335 chỉ dùng để trích trước chi phí cho các loại hình doanh nghiệp hoạt động theo mùa vụ. Khi trích cũng phải có bản kế hoạch rõ ràng. Còn đây là khoản chi phí bình thường, không thể cho vào 335 được.

Không hẳn thế đâu bạn à: Trường hợp này bạn vẫn có thể dùng TK 335 để phản ánh đúng chi phí trong kỳ của DN, trong các trường hợp tương tự .

N

nguyenyen2308

Sơ cấp

HĐ về lúc nào ghi nhận phát sinh chi phí tháng đó hạch toán luôn vào tháng đó, chi phí PS trong chu kỳ KD thì tháng nào mà 0 được
Oh, Em hỏi thêm là, Mình đã nộp tiền điện từ đầu tháng 4, tháng 5 hóa đơn mới về. Như anh nói thì chi phí cho vào tháng 5, vậy tại thời điểm chuyển tiền mình hạch toán vào trả trước cho người bán ạ?
Tháng 4: Nợ TK 331/ Có TK 112
Tháng 5: Nợ TK 642/ Có TK 331
Đúng không nhỉ?

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Oh, Em hỏi thêm là, Mình đã nộp tiền điện từ đầu tháng 4, tháng 5 hóa đơn mới về. Như anh nói thì chi phí cho vào tháng 5, vậy tại thời điểm chuyển tiền mình hạch toán vào trả trước cho người bán ạ?
Tháng 4: Nợ TK 331/ Có TK 112
Tháng 5: Nợ TK 642/ Có TK 331
Đúng không nhỉ?
Đúng trả trước cho người bán OK

P

phuongthuy0511

Trung cấp
2/3/10
74
0
0
Hai Phong

Nhanh nhất là hạch toán hóa đơn tháng 5 bình thường, phần diễn giải ghi: tiền điện tháng 3. Nợ 642/ có 111. ( 335 làm chi cho mệt)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA