Xuất Hóa đơn điều chỉnh giảm doanh thu va thuế gtgt!...........

• Thread starter thanhminhcfo
  • Ngày gửi
T

thanhminhcfo

Sơ cấp
20/11/10
5
0
0
Sóc Trang
Cả nhà cho em hoi? Cty em T4 có xuất hóa đơn cho khách hàng. Nhưng qua T5 khách hàng không chịu thanh toán theo hóa đơn ma đòi bên Cty em điều chỉnh giảm doanh thu va thuế gtgt (Lý do: bên bộ phận bán hàng bên em làm mất phiếu chi tiết). Giờ bên cty em xuất hoá đơn gtgt ghi la :" điều chỉnh doanh thu va thue gtgt t4.." .Cả nhà cho em hoi như vậy có đúng ko? Có thông tư hướng dẫn nào liên quan đến trường hợp này ko? Mong cả nhà giúp đỡ......:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Ðề: Xuất Hóa đơn điều chỉnh giảm doanh thu va thuế gtgt!...........

Cả nhà cho em hoi? Cty em T4 có xuất hóa đơn cho khách hàng. Nhưng qua T5 khách hàng không chịu thanh toán theo hóa đơn ma đòi bên Cty em điều chỉnh giảm doanh thu va thuế gtgt (Lý do: bên bộ phận bán hàng bên em làm mất phiếu chi tiết). Giờ bên cty em xuất hoá đơn gtgt ghi la :" điều chỉnh doanh thu va thue gtgt t4.." .Cả nhà cho em hoi như vậy có đúng ko? Có thông tư hướng dẫn nào liên quan đến trường hợp này ko? Mong cả nhà giúp đỡ......:wall:
Bạn tham khảo Thông tư số: 153/2010/TT-BTC ngày 28 tháng 9 năm 2010 của Bộ Tài chính.

N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh

Mình tìm trong thông tư 153 có mục nào quy định chi tiết về vấn đề này đâu nhỉ

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Có một vấn đề mà lại lập lắm topic vậy bạn ?
http://www.webketoan.vn/forum/threa...va-thue-gtgt?p=1044023&highlight=#post1044023

myhao88

myhao88

Trung cấp
6/6/12
76
0
0
35
Phu Xuyen - Ha Noi

bạn xem điều 18 thông tư 153 nhé!

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong

Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập (Thông tư 153)
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

T

thanhminhcfo

Sơ cấp
20/11/10
5
0
0
Sóc Trang

Cám ơn Hoang Nam, em đa tìm ra hương giai quyết.

T

tinphuong

Guest
17/1/12
0
0
0
33
dong nai
đề: Sai sot khi lap hoa don va cach giai quyet

chao! cho e hoi cty e da xuat hoa don hoi thang 3 nhung toi hnay la thang 6 nguoi ta moi bao la hoa don bi sai ( sai so tien o cot thanh tien ) nen khong chiu thanh toan va e da de nghi la lam bien dieu chinh nhung ben khach hang khong chiu va bat e phai lam bien ban huy nhung e da khai bai thue tat ca roi vay bay gio e phai lam sao cho hop ly ah! mong anh chi giup e voi! help me!!!!!!!!!!!!!!

chao! cho e hoi cty e da xuat hoa don hoi thang 3 nhung toi hnay la thang 6 nguoi ta moi bao la hoa don bi sai ( sai so tien o cot thanh tien ) nen khong chiu thanh toan va e da de nghi la lam bien dieu chinh nhung ben khach hang khong chiu va bat e phai lam bien ban huy nhung e da khai bai thue tat ca roi vay bay gio e phai lam sao cho hop ly ah! mong anh chi giup e voi! help me!!!!!!!!!!!!!!
:wall:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

huongphuongdong

Guest
11/10/12
2
0
0
Hà Nội

E chỉ cần làm biên bản hủy hóa đơn tháng 3 và xuất lại vào tháng 6, hóa đơn của tháng 6 e vẫn kê khai bình thường và chỉ cần kê số thuế đã kê khai của hóa đơn tháng 3 vào ô điều chỉnh giảm trên tờ khai 01/GTGT là được.

D

dathaonguyen

Sơ cấp
14/9/11
9
0
1
Gò Vấp - Tp.HCM

Các bác ơi cty em cũng bị trường hợp trên, nhưng e ko bit kê khai và hạch toán như thế nào các bác giúp em với.
ngày 07/01/2013 bên bán hàng xuất hóa đơn cho mình trị giá là 26.596.500 vat 0%, đến ngày 18/01/2013 xuất lại cho mình hóa đơn điều chỉnh giảm doanh thu cho hóa đơn ngày 07/01/2013 là 3.129.000tr vat 0%, vậy hai hóa đơn này e phải kê khai sao cho hợp lý mong các bác giúp dùm e.

D

dathaonguyen

Sơ cấp
14/9/11
9
0
1
Gò Vấp - Tp.HCM

Các bác ơi cty em cũng bị trường hợp trên, nhưng e ko bit kê khai và hạch toán như thế nào các bác giúp em với.
ngày 07/01/2013 bên bán hàng xuất hóa đơn cho mình trị giá là 26.596.500 vat 0%, đến ngày 18/01/2013 xuất lại cho mình hóa đơn điều chỉnh giảm doanh thu cho hóa đơn ngày 07/01/2013 là 3.129.000tr vat 0%, vậy hai hóa đơn này e phải kê khai sao cho hợp lý mong các bác giúp dùm e.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Trên bảng kê mua vào tháng 01/2013 kê hóa đơn ngày 07/01/2013 bình thường còn hóa đơn ngày 18/01/2013 ghi số âm nhé.

Xem hướng dẫn khai thuế theo TT28/2011/TT-BTC
2.2.1. Căn cứ lập bảng kê

- Căn cứ để lập bảng kê là các hoá đơn GTGT, chứng từ, biên lai nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu của HHDV mua vào trong kỳ tính thuế bao gồm cả hoá đơn GTGT đặc thù như tem vé, hoá đơn nhận lại hàng do người mua trả lại hàng, chứng từ nộp thay thuế GTGT cho nhà thầu nước ngoài.

- NNT cần phân loại hoá đơn, chứng từ HHDV mua vào được tập hợp vào bảng kê theo từng nhóm: HHDV dùng riêng cho sản xuất kinh doanh chịu thuế GTGT, không chịu thuế GTGT, dùng chung cho sản xuất kinh doanh HHDV chịu thuế và không chịu thuế GTGT, HHDV dùng cho dự án đầu tư. Khi kê khai hết các hoá đơn, chứng từ của từng nhóm đều phải cộng giá trị của các cột (8) và cột (10).

- Hoá đơn, chứng từ HHDV mua vào trong kỳ không đủ điều kiện khấu trừ

thuế cũng phải kê vào bảng kê

- Trường hợp trên 1 hoá đơn ghi nhiều loại HHDV thì ở cột mặt hàng có thể

ghi 1 số mặt hàng chiếm doanh số chủ yếu của hoá đơn.

- Đối với hoá đơn điều chỉnh giảm cho các hoá đơn mua vào trước đó thì ghi giá trị âm bằng cách để trong ngoặc (...).

- Đối với hàng hoá, dịch vụ mua lẻ cho tiêu dùng như: điện, nước, xăng, dầu,
dịch vụ bưu chính, viễn thông, dịch vụ khách sạn, ăn uống, vận chuyển hành khách, mua, bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ và bán lẻ hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng

khác bảng kê tổng hợp được lập theo từng nhóm mặt hàng, dịch vụ cùng thuế suất,

không phải kê chi tiết theo từng hoá đơn.

* Chú ý: Các hoá đơn bán hàng thông thường (không phải hoá đơn GTGT), hoá đơn bất hợp pháp thì không ghi vào bảng kê này.

M

METUN

Sơ cấp
2/3/09
35
0
6
Hanoi

Chào các bạn,
Các bạn tư vấn giúp mình trường hợp của mình như sau: Công ty mình xuất hóa đơn đầu ra tháng 10/2012 nhưng đến tháng 2/2013 bên khách hàng nói họ không chấp nhận hóa đơn của bên mình xuất vào tháng 10 năm ngoái và yêu cầu xuất lại hóa đơn y như vậy vào tháng 2 thì họ mới làm thanh toán cho bên mình. Bên mình đã xuất lại hóa đơn vào tháng 2/2013 và chấp nhận hủy hóa đơn tháng 10/2012 do khách hàng củ chuối không làm theo yêu cầu của nó nó không trả mình tiền. Trị giá hóa đơn đó cả VAt khoảng 1 tỷ. Do bên đó yêu cầu viết vào tháng 2/2013 nên phần báo cáo tình hình sử dụng HĐ quý 4/2012 mình vẫn không làm hủy HĐ này. Mình biết là mình sẽ làm lại BC tình hình sử dụng HĐ. Nhưng điều mình băn khoăn là mình làm lại BC tình hình sử dụng hóa đơn có bị phạt không? Hóa đơn tháng 10 hủy thì mình phải điều chỉnh doanh thu và thuế GTGT đầu ra năm 2012 sang tháng 2/2013 không? Nếu điều chỉnh trên tờ khai thì mình phải làm thế nào. Do thuế VAT công ty mình vẫn dương nên vấn đề thuế đầu ra sẽ không bị phạt. Cảm ơn các bạn đọc và tư vấn giúp mình với.

M

METUN

Sơ cấp
2/3/09
35
0
6
Hanoi

Không có ai tư vấn giúp mình à? Mình đang cần gấp....

khanhduongnhi

khanhduongnhi

Guest
15/8/11
29
1
8
33
Hà Nội

Cho em hỏi tất cả các số sách kế toán làm ở file excel đều phải theo mẫu của tổng cục thuế ạ? có mẫu nào được thay đổi theo ý mình k?
Ai có file số sách kế toán loại mới nhất cho em xem với?

B

binhdinh272

Sơ cấp
15/11/12
12
0
1
37
Quy Nhon

Chào cả nhà, công ty em trong năm 2012 có xuất hóa đơn điều chỉnh giảm doanh cho năm 2008 , 2011 lý do là giảm theo quyết toán ngân sách nhà nước và kiểm toán. Vậy khi làm quyết toán thuế TNDN thì mình có tính phần doanh thu giảm vào không, nếu mình tính thì năm này bị lỗ như vậy có được không, hay là mình phải điều chỉnh quyết toán thuế của năm đó, còn năm này khi quyết toán thuế mình loại trù phần doanh thu giảm ra, sổ sách vẫn hạch toán bình thường nhưng khi tính thuế TNDN thì mình không tính nó. Cả nhà cho ý kiến giúp em với. Cảm ơn mọi người rất nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA