Xử lý số tiền thuế GTGT hàng Nhập Khẩu nộp thừa như thế nào?

• Thread starter lylyflower9008
  • Ngày gửi
L

lylyflower9008

Guest
12/4/11
3
0
0
33
binh thuan
Mọi người giúp mình cái này với: Công ty mình nộp thừa thuế GTGT hàng nhập khẩu, bên mình đã có được Giấy xác nhận số thuế nộp thừa của Cơ quan Hải Quan. Vậy giờ mình giải quyết số tiền thừa đó như thế nào?
Mình có hỏi thì có 2 cách:
- Thứ nhất là làm hồ sơ để lấy lại số tiền nộp thừa tại chi cục Thuế địa phương-Cách này hơi khó và thủ tục rườm rà
- Thứ hai là khấu trừ vào tờ khai thuế tháng. Với cách này thì mình không biết làm như thế nào? (Ghi vào bảng kê như thế nào)
Mọi người giúp đỡ dùm em nhé!
Thanks mọi người trước^^

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Mọi người giúp mình cái này với: Công ty mình nộp thừa thuế GTGT hàng nhập khẩu, bên mình đã có được Giấy xác nhận số thuế nộp thừa của Cơ quan Hải Quan. Vậy giờ mình giải quyết số tiền thừa đó như thế nào?
- Thứ nhất là làm hồ sơ để lấy lại số tiền nộp thừa tại chi cục Thuế địa phương-Cách này hơi khó và thủ tục rườm rà
- Thứ hai là khấu trừ vào tờ khai thuế tháng. Với cách này thì mình không biết làm như thế nào? (Ghi vào bảng kê như thế nào)
Thanks mọi người trước^^
Chào bạn !
Căn cứ quy định tại điểm c khoản 2 Điều 131 Thông tư số 194/2010/TT-BTC ngày 06/12/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu nhập khẩu thì:

Trường hợp người nộp thuế nộp nhầm, nộp thừa thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu cho cơ quan hải quan trong kỳ kế toán (bao gồm trong tháng, quý, năm ngân sách) mà người nộp thuế hoặc cơ quan hải quan phát hiện thì thực hiện điều chỉnh theo mẫu C1 -07 ban hành kèm theo Thông tư số 128/2008/TT-BTC ngày 24/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thu và quản lý các khoản thu ngân sách Nhà nước qua Kho bạc Nhà nước, đồng thời người nộp thuế nộp bản chính giấy nộp tiền, cơ quan hải quan xác nhận, ký tên, đóng dấu đơn vị lên mặt trước bản chính của giấy nộp tiền vào ngân sách Nhà nước số tiền thuế giá trị gia tăng đã điều chỉnh sang khoản thuế khác chuyển Kho bạc Nhà nước điều chỉnh. Các trường hợp thuế giá trị gia tăng nộp nhầm, nộp thừa khác cơ quan hải quan xác nhận số tiền thuế nộp nhầm, nộp thừa để cơ quan thuế thực hiện hoàn trả người nộp thuế theo quy định.
Bạn thực hiện thủ tục hoàn thuế GTGT NK theo quy định trên.

Sửa lần cuối:
S

saothienque

Sơ cấp
7/3/11
3
0
1
37
ho chi minh
Ðề: Xử lý số tiền thuế GTGT hàng Nhập Khẩu nộp thừa như thế nào?

Hi em cũng đang gặp tình trạng giống chị, không biết chị đã xử lý việc này thế nào, cho em học hỏi kinh nghiệm với.
Cảm ơn chị!

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Thanks mọi người trước^^
Ko có cái cách thứ 2 của bạn này nêu chứ? Hải Quan riêng mà?

S

saothienque

Sơ cấp
7/3/11
3
0
1
37
ho chi minh

Hi, bên em có hỏi chi cục thuế Tân Bình bên đó hướng dẫn khấu trừ vào VAT đầu vào không vấn đề gì hết kê khai số thuế nộp thừa cho tờ khai hải quan vào tờ khai hàng hóa dịch vụ mua vào

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Ðề: Re: Xử lý số tiền thuế GTGT hàng Nhập Khẩu nộp thừa như thế nào?

Thuế nk bên em là 42800, gtgt là 700000 nhưng khi ghi biên lai, người ghi sai và người dóng tiền cũng 0 để ý, số tiền ở bl là: nk 43200 và gtgt là 702000, nếu sai như thế em giải quyết thế nào ah?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA