Sau khi đăng ký bhxh rồi thì hàng tháng cần làm những việc gì ? em cảm ơn.

• Thread starter ktrang85
  • Ngày gửi
ktrang85

ktrang85

Guest
1/12/10
55
0
6
hn
Em vừa mới đăng ký bhxh cho nhân viên cty, nhưng mà em lại không rõ là sau đó thì có những thủ tục gì và nộp tiền bảo hiểm như thế nào, tỷ lệ trích nộp thì như thế nào, có hay không có khoản bảo hiểm thất nghiệp, có phải đăng ký tỷ lệ đóng cho cơ quan BHXH không hay là mình tự tính rồi cứ thế đóng tiền bảo hiểm, trên mẫu D02-TS không có phần tỷ lệ đóng bảo hiểm nên em không biết thế nào, (cán bộ ở cơ quan bảo hiểm khó tính quá, em không dám hỏi). Và hàng tháng mình có phải nộp giấy tờ gì không ạ, nếu không có sự thay đổi gì thì mình có phải nộp không, còn nếu có phải nộp thì điền vào mẫu như thế nào ạ. Anh (chị) đã làm rồi thì chỉ giúp cho em với nhé, em cảm ơn nhiều. Giúp em với, lần đầu làm cái này nên em hơi lớ ngớ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!
Ðề: sau khi đăng ký bhxh rồi thì hàng tháng cần làm những việc gì ? em cảm ơn.

Chắc là sau khi làm xong các thủ tục đăng ký thì bạn ra kho bạc hoặc Ngân hàng nộp tiền vào TK của Bải hiểm xã hội huyện. Hàng tháng, nếu có phát sinh thì bạn nộp tờ khai, nếu không có thì chỉ khi nào Bảo hiểm xã hội huyện gửi tờ Thông báo tình hình thu nộp thì bạn đói chiếu, nếu khớp rồi thì thôi, còn không khớp thì lên đó đối chiếu lại. Cán bộ Bảo hiểm chỗ mình dễ và hoà đồng lắm. Hỏi gì cũng được hoặc có khi họ còn làm hộ ý chứ, chỉ việc mang về cho sếp ký và mang nộp thôi

S

shmily2588

Trung cấp
10/11/08
93
4
8
35
Mars
Ðề: Sau khi đăng ký bhxh rồi thì hàng tháng cần làm những việc gì ? em cảm ơn.

hàng tháng bạn cứ dựa vào bảng lương để tính khoản tiền bảo hiểm và chuyển vào tài khoản cơ quan bảo hiểm mà cty bạn đăng ký thôi. Tỷ lệ trích nộp theo quy định chung của Nhà nước, nộp sai tỷ lệ ấy là cũng bị phạt; bên mình vẫn đóng bảo hiểm thất nghiệp. Không phải đăng ký tỷ lệ đóng vì cái đấy là cố định cho tất cả các doanh nghiệp rồi. Hàng tháng ko phải nộp giấy tờ gì cả, chỉ nộp mỗi tiền thôi. Chỉ khi nào phát sinh sự việc gì như tai nạn, ốm đau, thai sản...hay tăng giảm người, mức đóng...thì mới phải làm thủ tục nữa thôi

• Like
Reactions: MP%
tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi

Trích BHXH - BHYT từ 1/1/2012

- BHXH: Người lao động đóng 7% + Doanh nghiệp đóng: 17%
- BHYT: Người lao động đóng 1,5% + Doanh nghiệp đóng: 3%
- BHTN: Người lao động đóng 1% + Doanh nghiệp đóng: 1% (Doanh nghiệp > = 10 lao động mới bắt buộc phải tham gia BHTN)

gathanhdo

gathanhdo

Sơ cấp
24/3/10
43
16
8
Đà Nẵng

Ủa, vậy là chỉ khi có phát sinh thì mới phải lên bảo hiểm để nộp báo tăng giảm gì đó thôi đúng không ạ?
Em cứ tưởng hàng tháng phải nộp bản đối chiếu gì đó nữa cơ, hihi.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Ủa, vậy là chỉ khi có phát sinh thì mới phải lên bảo hiểm để nộp báo tăng giảm gì đó thôi đúng không ạ?
Em cứ tưởng hàng tháng phải nộp bản đối chiếu gì đó nữa cơ, hihi.

Không phải nộp bản đối chiếu, mà hàng tháng bạn lên Bảo hiểm lấy bản thông báo kết quả đóng bảo hiểm của tháng trước, rồi đối chiếu xem là bảo hiểm thông báo số tiền nộp đúng không? số tiền thừa thiếu phải nộp thêm có chuẩn không? Nếu thấy khác biệt với báo cáo theo dõi của bạn thì kiểm tra lại xem sai ở đâu?

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Không phải nộp bản đối chiếu, mà hàng tháng bạn lên Bảo hiểm lấy bản thông báo kết quả đóng bảo hiểm của tháng trước, rồi đối chiếu xem là bảo hiểm thông báo số tiền nộp đúng không? số tiền thừa thiếu phải nộp thêm có chuẩn không? Nếu thấy khác biệt với báo cáo theo dõi của bạn thì kiểm tra lại xem sai ở đâu?
Không phải lên đâu. Hàng tháng cơ quan Bảo hiểm sẽ gửi bảng Thông báo kết quả đóng về tận công ty. Bạn xem nếu có sai sót thì lên cơ quan bảo hiểm đối chiếu lại, còn nếu không sai thì thôi. Nói chung, thời gian phải đến cơ quan bảo hiểm rất ít

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
Re: Ðề: Sau khi đăng ký bhxh rồi thì hàng tháng cần làm những việc gì ? em cảm ơn.

Đúng là quy định là cơ quan bảo hiểm phải gửi thông báo nhưng ở mình thì vẫn phải lên bảo hiểm lấy

N

namtuocrose1

Guest
27/9/12
2
0
0
dak nong

bÁC Thienthanhnhobn nói đúng nè!!

N

nhoc'ketoan

Guest
10/10/14
18
0
1
33
Hải Phòng
Anh chị cho e hỏi là khi mình tham gia BH lần đầu thì có pahir nộp lệ phí gì để mở sổ k ạ?

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Anh chị cho e hỏi là khi mình tham gia BH lần đầu thì có pahir nộp lệ phí gì để mở sổ k ạ?

không phải nộp lệ phí gì đâu bạn nhé, bạn chỉ phải nộp tiền đóng BH thôi (cái này bạn hỏi bên BH nhé, lúc nào đóng thì mang tiền ra NH đóng hoặc CK cho BH)

M

MP%

Guest
10/11/14
1
0
1
41
Chào các bác! C ty em o TB hiện tại còn đang chịu sự quản lý của cty tổng trong BDuong vây cho em hoi khi đóng tiền bh qua NH em phải làm thủ tục gì?
Trân trọng!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA