Số tiền chi ra lơn hơn tiền vốn đăng ký kinh doanh.

• Thread starter chodoitl
  • Ngày gửi
C

chodoitl

Sơ cấp
Cty mình vốn góp là 1tỷ, nhưng giám đốc mua đất và oto cho cty và thanh toán bằng chuyển khoản qua tài khoản của Công ty gần 3tỷ. Vậy số tiền này hạch toán thế nào cho hợp lý được ạ? thực tình đây là tiền của giám đốc bỏ ra để mua nhưng tất cả tài sản đúng tên của công ty. Nó vượt quá vốn điều lệ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Số tiền chi ra lơn hơn tiền vốn đăng ký kinh doanh.

Cty mình vốn góp là 1tỷ, nhưng giám đốc mua đất và oto cho cty và thanh toán bằng chuyển khoản qua tài khoản của Công ty gần 3tỷ. Vậy số tiền này hạch toán thế nào cho hợp lý được ạ? thực tình đây là tiền của giám đốc bỏ ra để mua nhưng tất cả tài sản đúng tên của công ty. Nó vượt quá vốn điều lệ.
Đăng ký tăng vốn điều lệ, nhanh mà, nhiều người mong được như cty bạn.

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Nếu không muốn đăng ký tăngh vốn điều lệ thì bạn phải làm hợp đồng vay vốn. Nếu là vay của cá nhân thì đừng hạch toán lãi nhé. Coi như anh chị em, họ hàng nhà giám đốc giúp đỡ giám đốc thôi, cho vay ko lãi thì sẽ ko bị soi. Đừng lấy tên người trong công ty nhé

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com

Một là bạn đăng ký tăng vốn, hai là bạn làm hợp đồng vay hoặc mườn tiền. Nhưng theo mình thì nên làm HD mượn tiền cá nhân thì sẽ không tính lãi...

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Có vay ắc phải có trả. Chi cho khổ vậy.
Bản chất của vấn đề đó là tiền thực của ông GĐ góp vào cty.
Tốt nhất nên hỏi yé kiến giám đốc, muốn thế nào, a muốn vốn 1 tỷ hay vốn 3 tỷ, rầu kế toán mới xử được.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Trước khi chuyển tiền bạn phải làm bút toán vay vì TK lúc đầu mới có 1 tỷ. Vay ai cũng được tính lãi nhưng không lớn hơn lãi NH cùng thời điểm. Nếu vay của GĐ sau này nếu giám đốc muốn tăng vốn điều lệ thì làm thủ tục tăng sau.

S

soccon07

Trung cấp
19/4/07
162
1
18
37
HN

Phương pháp tối ưu thời điểm này là bạn làm hợp đồng mượn tiền đi. Rồi sau này số tiền đó có chuyển thành do ai góp hay ko tính sau.
Lý do: bạn đã mua các TS trên rồi (đã thanh toán), đương nhiên là trong túi bạn phải có tiền mới thanh toán được. nếu giờ bạn làm tăng vốn. Chẳng lẽ mua tháng 1, giờ tháng 6 mới tăng vốn. Thế số tiền dùng để mua ts trong tháng 1 lấy đâu ra.
* Bàn thêm: hợp đồng vay vốn có lãi suất liệu có khả thi trong trường hợp này. Trên thực tế thấy có nhiều công ty ký hợp đồng vay vốn lẫn nhau, có mức lãi suất nhất định. Tuy nhiên phải xét đến là các cty này có chức năng kinh doanh tiền hay không đã nhé (Theo mình được biết thì chỉ có ngân hàng hay các tổ chức tín dụng thôi). Nếu ko hợp đồng sẽ bị vô hiệu 1 phần đó.

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Trước khi chuyển tiền bạn phải làm bút toán vay vì TK lúc đầu mới có 1 tỷ. Vay ai cũng được tính lãi nhưng không lớn hơn lãi NH cùng thời điểm. Nếu vay của GĐ sau này nếu giám đốc muốn tăng vốn điều lệ thì làm thủ tục tăng sau.
Nhưng khi vay có tính lãi thì phải tính thuế thu nhập cá nhân bạn ạ

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

Có vay ắc phải có trả. Chi cho khổ vậy.
Bản chất của vấn đề đó là tiền thực của ông GĐ góp vào cty.
Tốt nhất nên hỏi yé kiến giám đốc, muốn thế nào, a muốn vốn 1 tỷ hay vốn 3 tỷ, rầu kế toán mới xử được.

Cách tốt nhất là làm theo ý kiến bạn phongthanhtp. Theo mình là vậy.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Nhưng khi vay có tính lãi thì phải tính thuế thu nhập cá nhân bạn ạ
Bạn xem khoản II mục 3 Thông tư số:84/2008/TT-BTC sẽ rõ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA