Cách kê khai thuế GTGT

• Thread starter phuviet
  • Ngày gửi
P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội
Các bác u em đang làm tờ khai t5 nhung gặp chút rắc rối các bác giúp em nha.Cty em có HĐ tiền điện hàng tháng, e nhập vào phần mềm (phân hệ quỹ) thì tờ khai đầu vào cột mặt hàng ra là thuế gtgt.Em muốn hỏi như thế khi mình nộp tờ khai cơ quan thuế có hỏi j ko ạ?Xếp e nói làm như thế là sai rồi, nhưng e xem các chị kế toán trước làm đều vào phân hệ quỹ rồi nhập phiếu chi cho HĐ đó mà.Em hỏi 1 số côngty khavs họ cũng kê khai nhu thế ko sao?Vậy em phải giải thích với xếp thế nào đây?Cả nhà giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: cách kê khai thuế GTGT

Các bác u em đang làm tờ khai t5 nhung gặp chút rắc rối các bác giúp em nha.Cty em có HĐ tiền điện hàng tháng, e nhập vào phần mềm (phân hệ quỹ) thì tờ khai đầu vào cột mặt hàng ra là thuế gtgt.Em muốn hỏi như thế khi mình nộp tờ khai cơ quan thuế có hỏi j ko ạ?Xếp e nói làm như thế là sai rồi, nhưng e xem các chị kế toán trước làm đều vào phân hệ quỹ rồi nhập phiếu chi cho HĐ đó mà.Em hỏi 1 số côngty khavs họ cũng kê khai nhu thế ko sao?Vậy em phải giải thích với xếp thế nào đây?Cả nhà giúp em với.
Làm đúng là phải có cột để ghi mặt hàng : tiền điện. Bạn dùng phần mềm nào nhĩ? mà hình như nội dung hỏi không ăn nhằm gì với topic và box luôn rồi :wall:

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội
Ðề: Cách kê khai thuế GTGT

Em dùng phần mềm Misa.Nếu muốn hiện lên là tiền điện thì phải vào phần mua hàng/mua dịch vụ rồi chọn mã hàng cho tiền điện dúng ko a?Nhưng em thấy sổ sách kế toán năm 2011 cũng làm thế mà.Vậy cột mặt hàng đó e vẫn để ghi "GTGT" cho HĐ điện được ko ạ?

S

shmily2588

Trung cấp
10/11/08
93
4
8
35
Mars

Bạn ơi, khi bạn khai báo trong phiếu chi, bạn phải vào phần thuế, ở cột diễn giải bạn ghi tên mặt hàng vào đấy, khi tạo bảng kê thì nó tự động hiện lên tên mặt hàng thôi mà

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội

mình làm như bạn nói nhưng ra bảng kê nó ko ra mã hàng mà, mình muốn hỏi trên bảng kê mình để cột nặt hàng là " thuế gtgt" có đọc ko bạn?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

mình làm như bạn nói nhưng ra bảng kê nó ko ra mã hàng mà, mình muốn hỏi trên bảng kê mình để cột nặt hàng là " thuế gtgt" có đọc ko bạn?
Chỉ có thuế GTGT hàng nhập khẩu mới ghi là thuế GTGT nhập khẩu. Còn lại bạn phải thể hiện tên hàng chứ ko để "thuế GTGT"
Thân!