Tư vấn giúp em công việc "Cost Controller" trong khách sạn

• Thread starter TRANCHITON
  • Ngày gửi
T

TRANCHITON

Guest
11/2/08
5
0
0
37
TP HCM
Em chuẩn bị nhận công việc 'Cost Controller" trong một khách sạn quy mô hơi lớn 1 chút.
Em không biết công việc "Cost controller" trong một khách sạn là như thế nào!
Anh chị nào có kinh nghiệm cho em xin ít kiến thức và biểu mẫu về công việc này.
Xin chân thành cảm ơn Anh/Chị!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Ðề: Gấp! Tư vấn giúp em công việc "Cost Controller" trong khách sạn.

Theo tôi, vấn đề của bạn có thể chia làm hai khía cạnh:

1. Đứng trên góc độ kế toán tài chính: bạn phải nắm bắt tất cả các văn bản pháp lý liên quan đến kế toán, và đặc biệt là về chi phí, như: hợp đồng, hoá đơn chứng từ,... Đồng thời, bạn cũng phải nắm rỏ tất cả các procedure liên quan của c.ty như: chi phí tiếp khách, công tác phí, phụ cấp điện thoại - đi lại - lưu trú -... Từ đó, bạn có thể kiểm tra và xác nhận các khoản chi phí mà c.ty cần phải thanh toán là đúng với qui định của c.ty cũng như qui định pháp lý./.

2. Đứng trên góc độ kế toán quản trị:
+ Trước hết, bạn phải có cost budget cho toàn bộ c.ty trong 1 năm, sau đó sẽ chi tiết xuống cho từng tháng đối với từng bộ phận cũng như từng loại chi phí tương ứng (e.g: bộ phận như: admin, selling,...; loại phí như: điện, điện thoại, xăng dầu, đào tạo, quảng cáo,...).
+ Dựa trên budget, bạn phải control làm sao cho deviation giửa budget & actula là nhỏ nhất có thể chấp nhận được.
+ Tuy nhiên, không phải tất cả budget đều được thực hiện hoàn hảo, nên sẽ có trường hợp xãy ra big deviation. Và, trách nhiệm của bạn là phải control và explain về tình huống này đối với BOM.

• Like
Reactions: l01012011
T

TRANCHITON

Guest
11/2/08
5
0
0
37
TP HCM
Ðề: Gấp! Tư vấn giúp em công việc "Cost Controller" trong khách sạn.

Anh/Chị thấy công việc này so với các vị trí Account Receivable hay Account Payable có cơ hội phát triển nghề nghiệp hơn hay không. Chứ em là nam mà làm Account Payable hay Receivable thì hơi chán, em đã từng làm Account Receivable, cash, banking, inventory rồi, nên hiện tại không muốn làm các vị trí đó nữa. Em chọn vị trí này dù lương bổng có thấp hơn do chưa có kinh nghiệm nên cũng lo lo, không biết sự đánh đổi đó có xứng đáng không? Mong anh/chị đã làm trong nghể lâu năm cho em lời khuyên.
Em xin cảm ơn!

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Ðề: Tư vấn giúp em công việc "Cost Controller" trong khách sạn

Em chuẩn bị nhận công việc 'Cost Controller" trong một khách sạn quy mô hơi lớn 1 chút.
Em không biết công việc "Cost controller" trong một khách sạn là như thế nào!
Anh chị nào có kinh nghiệm cho em xin ít kiến thức và biểu mẫu về công việc này.
Xin chân thành cảm ơn Anh/Chị!

Làm việc này đòi hỏi kiến thức tốt hơn các phần hành bạn đã đưa ra, nếu Tôi, cũng lựa chọn như bạn

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???

Trong tất cả các phần hành kế toán, tôi tạm thời chia làm các group như sau:

1. Fixed assest
2. Cost, bao gồm: AR, AP, Banking, Stock,...
3. Tax

Trong 3 group trên thì COST là nhóm chứa đựng nhiều công việc và phần hành liên quan nhất. Tuy nhiên, ở đây COST MANAGER chỉ leader thuần tuý về khía cạnh kế toán tài chính.

Còn đối với COST CONTROLLER, ngoài việc bạn phải có background của 1 COST MANAGER như trên thì bạn phải có background/knowledge/experience về k.toán quản trị nữa (MA: management accounting).

Vậy, theo bạn thì công việc này thú vị hay không?

T

TRANCHITON

Guest
11/2/08
5
0
0
37
TP HCM

Theo như Anh/Chị nói thì em có thể hình dung ra được công việc của em rồi. Nếu như vậy thì em thấy nó hấp dẫn và có nhiều cơ hội thăng tiến hơn vị trí hiện tại của em và có quá nhiều cái để em phải học hỏi.
Cảm ơn NTAC và Anh/Chị phinguyen79 đã tư vấn cho em.
Em sẽ feedback cho Anh/Chị sau khi nhận công việc này.
Thank you.

Trong tất cả các phần hành kế toán, tôi tạm thời chia làm các group như sau:

1. Fixed assest
2. Cost, bao gồm: AR, AP, Banking, Stock,...
3. Tax

Trong 3 group trên thì COST là nhóm chứa đựng nhiều công việc và phần hành liên quan nhất. Tuy nhiên, ở đây COST MANAGER chỉ leader thuần tuý về khía cạnh kế toán tài chính.

Còn đối với COST CONTROLLER, ngoài việc bạn phải có background của 1 COST MANAGER như trên thì bạn phải có background/knowledge/experience về k.toán quản trị nữa (MA: management accounting).

Vậy, theo bạn thì công việc này thú vị hay không?

B

BUIHOANGANH87

Trung cấp
18/4/07
57
0
6
37
LONG AN

- Trước hết là bạn phải theo dõi cost daily nhá, khống chế ở mức cho phép, không cho F&B kitchen, mua quá nhiều trong khi bán không được. Thậm chí bạn phải tính cost banquet,room,...
- Làm báo cáo cuối tháng liên quan đến cost nhá, chỉ phần liên quan đến F&B thôi, các phần khác tự chạy vào GL rồi,
- Hàng quý phải đi kiểm OE (chén muống dĩa,.. )(Operating Equipment), đến lại đi kiểm FA (Fix asset) nữa nhá,
Vì lĩnh vực khách sạn là đặc thù nên không như quản lý cost khác.
=> Nói chung, giữa các phân hệ trong khách sạn, chỉ có cost controller là cực nhất.

N

nguyenmyvipro

Guest
12/1/13
10
2
3
32
hà nội
anh ơi em làm bên nhà hàng buffet em mới vào cũng chưa biết làm như thế nào. anh có thể cho em xin form và bảo cách kiểm soát cost hư nào dc không ạ

N

Nguyen Le Thao Quynh

Guest
19/7/16
1
0
1
38
Chào anh chị,
Em cũng đang muốn tìm hiểu về lĩnh vực khách sạn, đặc biệt về cong việc cụ thể của cost controller. Anh chị nào có kinh nghiệm chia sẻ cho em với. Em rất cảm ơn các anh chị! :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA