Đã xuất hoá đơn cho khách, nhưng Hợp Đồng bên mình không thành công thì thu lại hoá đơn thế nào?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



kết quả từ 1 tới 7 trên 7
2,397 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của Letrinhvannhu
    Tham gia ngày
    Jun 2012
    Địa chỉ
    hà nội
    Tuổi
    22
    Bài gửi
    2
    Post Thanks / Like
    Letrinhvannhu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Đã xuất hoá đơn cho khách, nhưng Hợp Đồng bên mình không thành công thì thu lại hoá đơn thế nào?

    Tình hình là thế này, công ty chị em làm dịch vụ kí HĐ với khách thời gian 6 tháng, nhưng do khách có trục trặc xin hoãn không thực hiện và thanh lý.
    Vấn đề là khách hàng đã tạm ứng đợt 1 cho cty chị em và kế toán đã xuất hoá đơn cho họ, bây giờ thanh lý HĐ thì cty chị em trả lại số tiền tạm ứng như vậy làm thế nào khi hai bên đã khai thuế mà cty chị em không bị chịu thiệt một hoá đơn? Các bác ứng cứu em với.

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

    Chờ một ngày mai nắng lên

  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Tuổi
    2010
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của zzzhang
    Tham gia ngày
    Feb 2011
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Bài gửi
    12
    Post Thanks / Like
    zzzhang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    15-06-2012, 11:18 #2
    Vậy là phá HD, nếu có thể bỏ qua cho nhau ko thực hiện phạt vi pham HD thì thu tien thue VAT h.đơn đã xuất, ngoài ra có thể thu thêm tiền thuế TNDN phải chịu
    ..... Hazzz...Tiền và tiền :yo yo

  4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ha na ha my
    Tham gia ngày
    Aug 2010
    Địa chỉ
    TpHCM
    Bài gửi
    173
    Post Thanks / Like
    ha na ha my vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    15-06-2012, 11:18 #3
    Không biết là bên bạn kinh doanh mặt hàng gì? Nếu có tên hàng và số lượng cụ thể. Bạn yêu cầu bên khách hàng xuất trả hàng theo đúng số lượng và đơn giá như hóa đơn bạn đã xuất. Bạn khai thuế cho hóa đơn này bình thường. Nếu chỉ là phí dịch vụ thì bên khách hàng xuất trả hóa đơn " Hoàn trả phí dịch vụ theo hợp đồng số ....ngày ....."

  5. Thành viên Hình đại diện của Letrinhvannhu
    Tham gia ngày
    Jun 2012
    Địa chỉ
    hà nội
    Tuổi
    22
    Bài gửi
    2
    Post Thanks / Like
    Letrinhvannhu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    15-06-2012, 11:55 #4
    chị kế toán nhà em cũng giải thích với khách hàng như chị ha na ha my nhưng sao cô kế toán bên kia cứ bảo không làm được, khổ thế.
    Chờ một ngày mai nắng lên

  6. Moderator Hình đại diện của NPT
    Tham gia ngày
    Jun 2006
    Địa chỉ
    webketoan
    Bài gửi
    2,091
    Post Thanks / Like
    NPT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    15-06-2012, 12:21 #5
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Letrinhvannhu Xem bài
    Tình hình là thế này, công ty chị em làm dịch vụ kí HĐ với khách thời gian 6 tháng, nhưng do khách có trục trặc xin hoãn không thực hiện và thanh lý.
    Vấn đề là khách hàng đã tạm ứng đợt 1 cho cty chị em và kế toán đã xuất hoá đơn cho họ, bây giờ thanh lý HĐ thì cty chị em trả lại số tiền tạm ứng như vậy làm thế nào khi hai bên đã khai thuế mà cty chị em không bị chịu thiệt một hoá đơn? Các bác ứng cứu em với.
    Bạn xem có thể vận dụng vào các trường hợp này được không.
    (trích TT 153/2010/TT-BTC)
    Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
    4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

  7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của DHgtvt
    Tham gia ngày
    Jul 2011
    Địa chỉ
    thanh xuan - ha noi
    Bài gửi
    510
    Post Thanks / Like
    DHgtvt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    15-06-2012, 13:55 #6
    Nếu là phí dịch vụ thì cũng khó nhỉ, trả hóa đơn thì bên mình lại điểu chỉnh doanh thu ah, cũng lằng nhằng nhỉ, có áp theo công văn nghị định nào không bạn mình hôm trước cũng có người hỏi về tình huống này mà không biết trả lời thế nào
    Mặt trời nhất định sẽ chiếu sáng sau một đêm đen

  8. Em về thoáng qua Hình đại diện của myyen9999
    Tham gia ngày
    Mar 2010
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Bài gửi
    205
    Post Thanks / Like
    myyen9999 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    15-06-2012, 15:12 #7
    bữa cty mình bị quyết toán, anh kia bảo, ko cần phải hủy hóa đơn mà chỉ là lập hóa đơn khác ghi rõ điều chỉnh giảm hóa đơn số mấy đó là được, chứ ko nhất thiết phải hủy hóa đơn. nhưng phải chứng minh được lý do hủy. nhưng như vậy có cần biên bản hủy hóa đơn giữa hai bên nữa ko nhỉ
    NẮNG GỬI GÌ CHO HOA BẰNG LĂNG...


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

hủy hóa đơn đã xuất khi hủy hợp đồng

huy hoa don do khong thuc hien hop dong

do khong thuc hien hop dong huy hoa don nguoi ban duoc khong