Hạch toán hàng hóa chuyển thành tài sản cố định

• Thread starter HP1108
  • Ngày gửi
H

HP1108

Guest
17/4/06
4
0
0
TPHCM
Chào các anh chị và các bạn.
Mình có một thắc mắc mà không biết hỏi ai .
Công ty mình mua hàng về để bán, nhưng do có nhu cầu sử dụng nên mình xuất hàng hóa đó dùng làm TSCĐ. Trên hóa đơn mình vẫn xuất như bán hàng hóa bình thường và mình có ghi thêm dòng là hàng hóa xuất dùng nội bộ không thu tiền. Nhưng mà mình không biết hạch toán như thế nào cho đúng về phần thuế GTGT đầu ra xin các anh chị và các bạn giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn tìm đọc lại các đề tài liên quan đến vấn đề TSCĐ đã được đề cập đến nhiều. Hàng do công ty xuất ra cho công ty thì phần thuế GTGT được gạch bỏ nên không có việc hạch toán thuế GTGT ở đây.
Thân

S

sky-blue

Guest
HP1108 nói:
Chào các anh chị và các bạn.
Mình có một thắc mắc mà không biết hỏi ai .
Công ty mình mua hàng về để bán, nhưng do có nhu cầu sử dụng nên mình xuất hàng hóa đó dùng làm TSCĐ. Trên hóa đơn mình vẫn xuất như bán hàng hóa bình thường và mình có ghi thêm dòng là hàng hóa xuất dùng nội bộ không thu tiền. Nhưng mà mình không biết hạch toán như thế nào cho đúng về phần thuế GTGT đầu ra xin các anh chị và các bạn giúp mình với
Trời! xuất hóa đơn chi cho nó khổ! Chỉ cần xuất N211 (hoặc xuất qua 2411 trước rồi chuyển qua 211)/C156 là ngon rùi!

H

HP1108

Guest
17/4/06
4
0
0
TPHCM
Minh đã xuất hóa đơn rồi, phần thuế GTGT mình cũng đã báo cáo thuế, bây giờ làm sao đây

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không sao, xuất hóa đơn ra rồi thì thôi vì hóa đơn còn là chứng từ dùng để hạch toán kế toán.

Tháng này, bạn sẽ làm điều chỉnh giảm doanh thu và thuế của hàng hóa, dịch vụ bán ra trên Tờ khai thuế và lập Bảng giải trình cho sự điều chỉnh này.

S

sky-blue

Guest
HP1108 nói:
Minh đã xuất hóa đơn rồi, phần thuế GTGT mình cũng đã báo cáo thuế, bây giờ làm sao đây
Bạn đọc bài của Mina!
Trường hợp này thì phải điều chỉnh trên chỉ tiêu 36,37 tờ khai thuế GTGT cho kỳ sau thôi, mình giải trình chính xác, rõ ràng và hợp lý thì đều chấp nhận cả thôi! ai mà không có sai sót-chỉ khác nhau là cố ý hay vô tình thôi!

V

VAN TBHN0708

Trung cấp
28/7/08
68
0
6
Ha noi
Hach toan hang hoa chuyen thanh TSCĐ

Em chao cac anh chi!
Cong ty em co 1 hang hoa duoc xuat lam tai san, nhung da trot viet hoa don xuat ra khong thue, da vao phan Doanh thu trong to khai thue GTGT tu thang 5, bay gio da la thang 7. Vay minh se dieu chinh nhu the nao trong to khai thue GTGT va to khai thue TNDN? Va lam giai trinh nhu the nao? Em la ke toan moi ra truong. Rat mong su chi bao cua cac anh chi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA