Lập biên bản hủy hóa đơn khi nào?

• Thread starter xuan020186
  • Ngày gửi
xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng
Cái mình muốn là không muốn lập biên bản, thấy cũng phiền phức. mà sếp mình là người hay hỏi nhiều nên rất ngại trình sếp. Các bác giúp mình với!
Vì mình có nghe nói là nếu hóa đơn đã giao cho khách hàng thì phải lập biên bản yêu cầu hủy hóa đơn.
Mình xuất hóa đơn bán hàng thông thường, không có thuế má gì cả( hóa đơn tự in).
TH1 :Tháng 5 xuất hóa đơn cho KH. Đóng dấu: bán hàng qua đt, đưa hóa đơn cho KH, nhưng phát hiện Hđơn bị sai và 1 số thủ tục chưa xong, nên đòi lại, mình kẹp đủ 3 liên và gạch hủy bỏ rồi. và lô hàng đó chuyển sang tháng 6 mới báo cáo, vậy nên tháng 6 xuất lại cái khác. Trường hợp này có làm biên bản hủy hóa đơn hok nhỉ? Vì cả 2 bên chưa hạch toán gì cả. thì mình khỏi cần lập biên bản có được hok?
TH2: Hóa đơn lần này xuất cho KH, họ đã ký lên đó rồi. nhưng lại phát hiện sai, xuất lại. có lập biên bản hok?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

muoibien

Sơ cấp
22/3/11
11
0
0
hn
Ðề: Lập biên bản hủy hóa đơn khi nào?

Theo mình được biết thì tất cả các hóa đơn đã xé ra khỏi cuống đều phải lập biên bản hủy.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Cái mình muốn là không muốn lập biên bản, thấy cũng phiền phức. mà sếp mình là người hay hỏi nhiều nên rất ngại trình sếp. Các bác giúp mình với!
Vì mình có nghe nói là nếu hóa đơn đã giao cho khách hàng thì phải lập biên bản yêu cầu hủy hóa đơn.
Mình xuất hóa đơn bán hàng thông thường, không có thuế má gì cả( hóa đơn tự in).
TH1 :Tháng 5 xuất hóa đơn cho KH. Đóng dấu: bán hàng qua đt, đưa hóa đơn cho KH, nhưng phát hiện Hđơn bị sai và 1 số thủ tục chưa xong, nên đòi lại, mình kẹp đủ 3 liên và gạch hủy bỏ rồi. và lô hàng đó chuyển sang tháng 6 mới báo cáo, vậy nên tháng 6 xuất lại cái khác. Trường hợp này có làm biên bản hủy hóa đơn hok nhỉ? Vì cả 2 bên chưa hạch toán gì cả. thì mình khỏi cần lập biên bản có được hok?
TH2: Hóa đơn lần này xuất cho KH, họ đã ký lên đó rồi. nhưng lại phát hiện sai, xuất lại. có lập biên bản hok?
TH 1 : Phải lập biên bản thu hồi và hủy hóa đơn.
TH2: Phải lập biên bản thu hồi và hủy hóa đơn. Đồng thời xuất hóa đơn thay thế.

Trả lời văn thư số 01/2012-CV ngày 29/02/2012 của Công ty về việc hóa đơn chứng từ, Cục thuế TP có ý kiến như sau:

- Căn cứ Điều 18, khoản 2 Điều 27 Chương IV Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính Phủ qui định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ :
“1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.”
......
Căn cứ hướng dẫn trên, đối với những hóa đơn lập sai nhưng chưa giao người mua thì người bán gạch chéo các liên và lưu tại cuống hoặc hóa đơn đã lập và đã giao cho người mua (chưa kê khai thuế) sau đó phát hiện sai thì hai bên (bán và mua) lập biên bản thu hồi hóa đơn đã lập sai, khi báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo mẫu BC26/AC thì Công ty đưa vào cột “xóa bỏ”, cột “hủy” chỉ ghi đối với những hóa đơn đã được Công ty thông báo phát hành, nhưng được tiến hành hủy hóa đơn theo qui định tại khoản 2 Điều 27 Thông tư số 153/2010/TT-BTC nêu trên.

Cục thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng qui định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

Tham khảo toàn bộ nội dung CV file đính kèm để thực hiện.

Đính kèm

• CV 1511 - Hoa Don Chung Tu cua Cuc Thue TPHCM.rar
    14.7 KB · Lượt xem: 1,829
H

hoatho

Guest
5/2/12
46
5
8
Hà Nội

TH1 mình nghĩ là bạn không cần lập biên bản vì HĐ tháng 5 mình đòi lại dược đủ 3 liên rồi thì có thẻ gạch bỏ đi và lưu tại cuống, tới tháng 6 khi hoàn thành xong thủ tục lúc đó mình lập hóa đơn mới và giao liên đỏ cho KH là ok
nhưng
TH2 mình nghĩ là bạn phải lập biên bản

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
127
1
0
Thái Bình

ôi ý kiến của mình lại ngược lại với bạn luu thanh hoa vì:
TH1: đối với tất cả các hđ đã xé khỏi quyển dù đã được hạch toán hay chưa đều phải thu hồi và lập biên bản hủy
TH2: đã viết hđ khách hàng đã ký nhưng chưa xé khỏi cuốn coi như bạn đã viết sai và bạn gạch chéo đi gấp vào là ok mà
bạn hãy đọc lại CV 1511

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

ôi ý kiến của mình lại ngược lại với bạn luu thanh hoa vì:
TH1: đối với tất cả các hđ đã xé khỏi quyển dù đã được hạch toán hay chưa đều phải thu hồi và lập biên bản hủy
TH2: đã viết hđ khách hàng đã ký nhưng chưa xé khỏi cuốn coi như bạn đã viết sai và bạn gạch chéo đi gấp vào là ok mà
bạn hãy đọc lại CV 1511
Cái việc chưa xé ra khỏi cuống mà đưa qua đây thắc mắc là đáng ăn đòn lắm rồi ! Vì việc đấy xưa nay...làm KT đều phải biết :wall:

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng

Cái việc chưa xé ra khỏi cuống mà đưa qua đây thắc mắc là đáng ăn đòn lắm rồi ! Vì việc đấy xưa nay...làm KT đều phải biết :wall:

Mình có thể lách được như thế này hok?
- Việc in đóng dấu hóa đơn bán hàng rồi “giao cho KH-> đòi lại “ thực tế là thế,nhưng nếu mình khai báo là chưa đưa, thì thuế cũng đâu có biết đâu mà lần, vì bên KH chưa làm gì với cái hóa đơn, cũng như việc hạch toán.

- Đây là loại hóa đơn tự in, liên dài. cứ mỗi lần in là mình phải xé ra để in cái khác. Thì việc có xé ra khỏi “cuốn” thì sao xét được.
Cả 2 trường hợp đều được linh động hạch toán sau khi có hóa đơn đúng.

V

vangiang911

Trung cấp
21/7/07
100
0
0
Ha Noi - Sai Gon

Mình có thể lách được như thế này hok?
- Việc in đóng dấu hóa đơn bán hàng rồi “giao cho KH-> đòi lại “ thực tế là thế,nhưng nếu mình khai báo là chưa đưa, thì thuế cũng đâu có biết đâu mà lần, vì bên KH chưa làm gì với cái hóa đơn, cũng như việc hạch toán.

- Đây là loại hóa đơn tự in, liên dài. cứ mỗi lần in là mình phải xé ra để in cái khác. Thì việc có xé ra khỏi “cuốn” thì sao xét được.
Cả 2 trường hợp đều được linh động hạch toán sau khi có hóa đơn đúng.
Thực tế thế nào thì cứ vậy mà làm. Hóa đơn đã giao cho khách, phát hiện sai : làm biên bản thu hồi và hủy, càng chặt chẽ chứ sao mà phải phiền hà mấy việc này ?!Trừ khi một tháng viết sai or lập sai nhiều hóa đơn quá sợ Sếp la rầy, " hạ bậc tín nhiệm " thôi ạ.

M

makimika

Guest
25/6/12
0
0
0
33
HCM

các anh chị ơi. hồi tháng 4 em có xuất 1 HĐ, xé ra khỏi cuốn giao KH. sau đó phát hiện sai, KH gửi trả lại, em viết HĐ mới nhưng chưa làm biên bản hủy HĐ. bây giờ em mới làm bổ sung biên bản thì có dc tính ko ạ? trên biên bản em ko thấy ghi mục số HĐ thay thế gì cả, em có cần ghi thêm mục này ko các anh chị. nhờ các a chị giải thích dùm em. em cám ơn ạ.

T

tuvvbk

Guest
29/4/10
27
0
1
37
hà nội
Re: Ðề: Lập biên bản hủy hóa đơn khi nào?

Gửi bạn tham khảo nhé:

Đính kèm

• bb huy hd HAO.doc
    30 KB · Lượt xem: 1,028
P

Phan Mai Hoa

Guest
22/8/12
3
0
1
Hà Nội
Ðề: Re: Ðề: Lập biên bản hủy hóa đơn khi nào?

Các bạn ơi cho mình hỏi Công ty t một tháng phát sinh nhiều hóa đơn bị hủy có làm sao ko?

D

duhiva2004

Guest
21/1/11
1
0
0
Da nang

chào bạn Phan Mai Hoa, 1 tháng mà bạn để xảy ra nhiều HĐ bị hủy thì nguy cơ bị mấy bác ở Thuế xuống hỏi thăm là cái chắc. Nên thật tình khai báo sếp để mà lo liệu, không khéo là mất việc nếu bạn ố tình giấu sếp, chúc bạn may mắn. (đã xảy ra tại cty mình)

K

kimthanhhvnh

Sơ cấp
29/12/09
11
0
1
HN

Các anh chị cho em hỏi nhiều hoá đơn bị huỷ là bao nhiêu HĐ, thì bị cơ quan thuế hỏi thăm và phải báo cáo sếp?

V

vualechuatrinh

Trung cấp
18/9/12
116
2
18
HCM

Các anh chị cho em hỏi nhiều hoá đơn bị huỷ là bao nhiêu HĐ, thì bị cơ quan thuế hỏi thăm và phải báo cáo sếp?
Không có qui định "bao nhiêu" nhé bạn.

K

keongothihi

Guest
9/5/13
1
0
0
Ha Noi

Nhà mình cho em hỏi trường hợp này em phải làm thế nào?
Em xuất HĐ A (tạm gọi như vậy) nhưng bị viết sai tên Cty nên phải suất HĐ B. Rồi lại phát hiện ra bị sai MST (Do k/hàng cung cấp sai) và cuối cùng xuất HĐ C. Vậy em làm thủ tục hủy 1 lần hay 2 lần? (ghi chú là cả 2 HĐ A B đều xé khỏi liên rồi ạ). Em xin chân thành cảm ơn.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em xuất HĐ A (tạm gọi như vậy) nhưng bị viết sai tên Cty nên phải suất HĐ B. Rồi lại phát hiện ra bị sai MST (Do k/hàng cung cấp sai) và cuối cùng xuất HĐ C. Vậy em làm thủ tục hủy 1 lần hay 2 lần? (ghi chú là cả 2 HĐ A B đều xé khỏi liên rồi ạ). Em xin chân thành cảm ơn.
Khi xuất xong phát hiện sai thì bạn áp dụng khoản 1 điều 18 thông tư 153/2010/TT-BTC. Khái niệm xé ra khỏi cùi không còn áp dụng nữa nhé
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

V

Vân Nguyễn

Guest

Nếu chưa giao cho khách hàng hóa đơn A, B thì bạn xóa bỏ và xuất lại cái mới như anh MrVanThuc đã chỉ, còn nếu đã xé ra và giao cho khách hàng rồi thì bạn phải lập biên bản thu hồi hóa đơn và xuất cho khách hàng cái mới nha bạn:015::015:

L

Loihoanhi

Guest
29/5/13
3
0
0
40
Kon tum

các anh chị ơi. hồi tháng 4 em có xuất 1 HĐ, xé ra khỏi cuốn giao KH. sau đó phát hiện sai, KH gửi trả lại, em viết HĐ mới nhưng chưa làm biên bản hủy HĐ. bây giờ em mới làm bổ sung biên bản thì có dc tính ko ạ? trên biên bản em ko thấy ghi mục số HĐ thay thế gì cả, em có cần ghi thêm mục này ko các anh chị. nhờ các a chị giải thích dùm em. em cám ơn ạ.

Làm biên bản lúc nào cũng được. trước lúc cơ quan thuế có quyết định kiểm tra là ok. nhưng cái đó là rất cần thiết.

G

gungcaymuoiman

Guest
28/4/15
2
0
1
61
Thông tu 39 /2014-BTC ngày 31/03/2014 không bắt buộc phải lập biên bản hủy hóa đơn khi lập hóa đơn chưa giao cho người mua. Như vậy bớt phiền phức cho kế toán bởi ký biên bản hủy hóa đơn phải giải thích với khách hàng về nguyên nhân viết sai hóa đơn.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Thông tu 39 /2014-BTC ngày 31/03/2014 không bắt buộc phải lập biên bản hủy hóa đơn khi lập hóa đơn chưa giao cho người mua. Như vậy bớt phiền phức cho kế toán bởi ký biên bản hủy hóa đơn phải giải thích với khách hàng về nguyên nhân viết sai hóa đơn.

Cái này là bạn suy ra hay có quy định cụ thể ở điều bao nhiêu vậy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA