Đóng thuế môn bài ntn khi thay đổi trụ sở?

• Thread starter 44210669
  • Ngày gửi
4

44210669

Sơ cấp
26/2/10
15
1
3
36
ha noi
Em có trường hợp này chưa biết làm thế nào ạ. Chả là công ty này đang có 2 cửa hàng, và 1 trong hai cửa hàng chính là nơi đk trụ sở chính nên bt em đóng thuế môn bài cho 2 nơi.
Tháng 5 vừa rồi Boss thay đổi trụ sở từ 1 cửa hàng sang 1 chỗ khác hẳn. Còn lại mọi các khác không có gì thay đổi. Vậy là giờ em có 1 trụ sở, 2 cửa hàng.Trụ sở thì không có hoạt động kinh doanh nào ở đấy ạ.
Em điện lên đội hỗ trợ tuyên truyền thì có anh bảo là phải xem dkkd mới biết là có phải đóng thêm không và đóng thêm bao nhiêu.
Hôm sau em mang dkkd lên chỗ 1 cửa thì chị ý lại bảo là không phải đóng mà cuối năm làm lại tờ khai thôi.
Có người thì bảo vẫn phải đóng, em lăn tăn quá. Anh chị nào nắm rõ về vấn đề này chỉ giúp em với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nam276

nam276

Trung cấp
Ðề: Help me! - Đóng thuế môn bài ntn khi thay đổi trụ sở?

Em có trường hợp này chưa biết làm thế nào ạ. Chả là công ty này đang có 2 cửa hàng, và 1 trong hai cửa hàng chính là nơi đk trụ sở chính nên bt em đóng thuế môn bài cho 2 nơi.
Tháng 5 vừa rồi Boss thay đổi trụ sở từ 1 cửa hàng sang 1 chỗ khác hẳn. Còn lại mọi các khác không có gì thay đổi. Vậy là giờ em có 1 trụ sở, 2 cửa hàng.Trụ sở thì không có hoạt động kinh doanh nào ở đấy ạ.
Em điện lên đội hỗ trợ tuyên truyền thì có anh bảo là phải xem dkkd mới biết là có phải đóng thêm không và đóng thêm bao nhiêu.
Hôm sau em mang dkkd lên chỗ 1 cửa thì chị ý lại bảo là không phải đóng mà cuối năm làm lại tờ khai thôi.
Có người thì bảo vẫn phải đóng, em lăn tăn quá. Anh chị nào nắm rõ về vấn đề này chỉ giúp em với ạ.
Tại điều 15 TT28 - BTC ngày 28-02-2011 có quy định như sau:

- Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi.
Trường hợp công ty bạn bộ phận 1 cửa trả lời như vậy là đúng đó.

4

44210669

Sơ cấp
26/2/10
15
1
3
36
ha noi

Em xin cảm ơn bác Nam267 đã góp ý cho em ạ.
Em đã lên chi cục thuế Ba Đình hỏi lại lần nữa, lần này thì các bác lại hướng dẫn cho là em vẫn phải kê khai nộp thuế bình thường giống như em thành lập cơ sở mới thôi ạ. Đọc thông tư thì còn hướng dẫn chung chung quá, nên em cứ chắc ăn là làm tờ khai và nộp đầy đủ. Thấy bác quản lý thuế gọi điện hỏi em ở đâu chuyển sang, em giải thích là em tách cửa hàng và trụ sở thì không thấy bác ấy ý kiến gì nữa ạ.
Bác nào rơi vào truờng hợp như em thì tốt nhất cứ làm tờ khai và nộp lại cho chắc ăn ạ.

H

huyenkttb

Guest
4/7/12
2
0
0
hà đông

Công ty em cũng đang tiến hành mở cửa hàng mới. Em mới làm và chưa có kinh nghiệm trong vấn đề này. Mong bác 44210669 chỉ giúp em với ạ. Bác có mẫu 08 và công văn mở cửa hàng cho em xin với, bác gửi giúp em vào mail với ạ. Email của em: huyennt@ugtrad.com. Mong thư bác!
Em xin chân thành cảm ơn nhiều ạ!

Công ty em cũng đang tiến hành mở cửa hàng mới. Em mới làm và chưa có kinh nghiệm trong vấn đề này. Mong bác 44210669 chỉ giúp em với ạ. Bác có mẫu 08 và công văn mở cửa hàng cho em xin với, bác gửi giúp em vào mail với ạ. Email của em: huyennt@ugtrad.com. Mong thư bác!

B

bobeodangyeu

Trung cấp
12/3/10
157
13
18
Hà Nội
www.hale.com.vn

Mở cửa hàng không chỉ cần một công văn mà đi kèm với nó là cả một bộ hồ sơ thay đổi đăng ký kinh doanh, cụ thể lập địa điểm kinh doanh và sau đó là kê khai và nộp thuế môn bài bổ sung. Mẫu 08-MST bạn có thể lấy về từ Biểu mẫu dành cho doanh nghiệp vừa và nhỏ nhưng chỉ riêng mẫu này thì không giúp được gì bạn trong trường hợp này đâu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA