Hướng dẫn cách sắp xếp chứng từ và đóng sổ kế toán

• Thread starter Rua2802
  • Ngày gửi
R

Rua2802

Guest
17/7/09
47
0
6
mien que
Mình mới làm kế toán. mình không biết phải đóng chứng từ kế toán như thế nào. ví dụ như phiếu thu - chi đóng ntn; nghiệp vụ ngân hàng ( ngân hàng thu phí, lãi tiền gửi, giấy rút tiền) đóng như thế nào và kèm theo đó là giấy tờ gì cho đủ; hóa đơn liên 1 và liên 3 lưu như thế nào. Mong các ban giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
TRUNG TIN

TRUNG TIN

Trung cấp
16/9/08
71
1
8
Ho Chi Minh city
Ðề: Hướng dẫn cách sắp xếp chứng từ và đóng sổ kế toán

Mình mới làm kế toán. mình không biết phải đóng chứng từ kế toán như thế nào. ví dụ như phiếu thu - chi đóng ntn; nghiệp vụ ngân hàng ( ngân hàng thu phí, lãi tiền gửi, giấy rút tiền) đóng như thế nào và kèm theo đó là giấy tờ gì cho đủ; hóa đơn liên 1 và liên 3 lưu như thế nào. Mong các ban giúp đỡ
Bạn nên làm một file " Chứng từ gốc cùng loại" cho các TK hạch toán phát sinh trong tháng, đóng thành tập theo từng tháng là được mà!

T

tuyetqlda

Guest
9/4/12
9
0
1
42
Da Nang, Hai Phong

hoá đơn liên 1 thi bạn có 1 phiếu thu kèm theo rồi đóng vào từng tháng, còn liên 3 thì bạn cứ để trong quyển GTGT rồi cất đi từng tháng thôi mà

ngocmaikt

ngocmaikt

Sơ cấp
23/6/09
11
0
1
40
TP HCM

Phân loại theo chứng từ
Chứng từ tiền mặt:
Gồm phiếu thu, phiếu chi: sắp xếp theo ngày trong tháng, theo từng tháng (dĩ nhiên là phải theo số thứ tự). Trong phiếu thu, chi phải có chứng từ đi kèm theo: ví dụ: phiếu chi tạm ứng thì phải có phiếu đề nghị tạm ứng kèm theo, phiếu chi thanh toán thì phải có chứng từ thanh toán kèm theo và người duyệt...
Chứng từ tiền gửi ngân hàng: tương tự, chứng từ cần phải có chứng từ kèm theo: ví dụ chuyển tiền thanh toán tiền mua vật tư thì phải có hóa đơn và phiếu nhập vật tư..., hóa đơn chỉ cần photo vì mình lưu chứng từ báo cáo thuế riêng 1 file chứng từ gốc rồi.
Chứng tư xuất nhập vật tư thành phẩm
Báo cáo thuế: lưu BCT theo tháng mình đã nộp, lưu hóa đơn chính để khi thuế kiểm tra hay kiểm toán cho dễ
Phiếu kế toán: kèm theo chứng từ để làm căn cứ hạch toán.
Hợp đồng đóng riêng 331 và 131
... tùy trường hợp bên bạn có phát sinh ntn thì sẽ lưu chứng từ, nhưng nói chung là mình phải biết nó ở đâu khi tìm là được
Còn liên 1, bạn kèm chung với phiếu xuất thành phẩm: bạn nên lưu riêng hóa đơn đầu ra theo từng tháng.
Liên 3 lưu trong cuốn hoặc bạn đóng theo từng tháng hoặc từng thùng hóa đơn

Sửa lần cuối:
V

vuhathailien

Sơ cấp
28/6/11
3
0
1
39
Việt Nam

hoá đơn liên 1 thi bạn có 1 phiếu thu kèm theo rồi đóng vào từng tháng, còn liên 3 thì bạn cứ để trong quyển GTGT rồi cất đi từng tháng thôi mà
Ủa? Liên 1 là liên lưu tại gốc mà, ngta viết ngay bên cạnh ( Liên 1:lưu) sao xé ra được. Liên 3 : xé kèm phiếu thu, phiếu xuất kho...

V

vuhai8824

Sơ cấp
26/8/12
23
0
0
39
Quảng Ninh

Bên sắp yêu cầu giải trình báo cáo tài chính, họ yêu cầu minh sắp chứng từ theo đầu 4 ( 461) hoặc đầu 6( 661).
Mình phải làm thế nào bây giờ. ai có kinh nghiệm giúo m nhé.
Mình chưa thanh tra nhưng thấy 1 đơn vị cùng cấp với mình đã bị hỏi thế mà không làm được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA