Thủ tục đóng bảo hiểm cho nhân viên mới và thủ tục chuyển sổ bảo hiểm sang cty mới!

• Thread starter phuonghocketoan
  • Ngày gửi
P

phuonghocketoan

Sơ cấp
Chào cả nhà!
Công ty mình mới thành lập từ T4/2012.
Nay mình muốn đăng ký đóng bảo hiểm cho nhân viên.
Trong đó có một số nhân viên đã có sổ bảo hiểm từ cty cũ.
Mọi người chỉ giúp mình những thủ tục hành chính cần phải thực hiện với.
Đối với nhân viên đã có sổ BH, mà đóng bảo hiểm ko cùng quận với cty mình thì mình cần làm những thủ tục gì để chuyển sổ BH cho những nv đó.
Cả nhà giúp mình gấp với nhé
Chân trọng cảm ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh
Ðề: Thủ tục đóng bảo hiểm cho nhân viên mới và thủ tục chuyển sổ bảo hiểm sang cty mới!

- Đăng ký lao động ở UBND quận
- Có kết quả đăng ký lao động rồi thì cầm qua công đoàn, đăng ký thành lập công đoàn (số lao động đăng ký >=5 người, nếu ít hơn họ sẽ chứng nhận chưa đủ đk thành lập công đoàn)
- Xong công đoàn, thì về lại UBND đăng ký thang lương bảng lương nhé bạn;
- Xong 3 bước trên thì mới qua BH
- Bạn phải mua được BH cho công ty thì mới chuyển những người đã đóng BH ở những nơi khác về được, lúc đó bạn chỉ báo tăng bình thường thôi

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Ðề: Thủ tục đóng bảo hiểm cho nhân viên mới và thủ tục chuyển sổ bảo hiểm sang cty mới!

Cũng tùy từng nơi có thể bạn đăng ký thang bảng lương sau cũng được, bạn cứ lên BH xin 1 tờ hướng dẫn lần đầu tham gia BH họ cho về làm, như bên quận mình thang bảng lương có thể bổ sung sau
- đối với cty bạn là hồ sơ tham gia lần đầu
- còn nhân viên có sổ rồi thì bạn chỉ cần photo sổ BH của họ, kèm 02 ảnh 3*4, 1 giấy khám sức khỏe, bạn làm 1 hợp đồng lao động với họ theo thời gian bắt đầu đóng BH
- NV chưa có sổ thì gồm :bạn làm 1 hợp đồng lao động với họ theo thời gian bắt đầu đóng BH , sơ yếu lý lịch, giấy khám sức khỏe, 02 ảnh
Còn thành lập công đoàn thì cũng không cần thiết, nếu đơn vị nhỏ

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Cũng tùy từng nơi có thể bạn đăng ký thang bảng lương sau cũng được, bạn cứ lên BH xin 1 tờ hướng dẫn lần đầu tham gia BH họ cho về làm, như bên quận mình thang bảng lương có thể bổ sung sau
- đối với cty bạn là hồ sơ tham gia lần đầu
- còn nhân viên có sổ rồi thì bạn chỉ cần photo sổ BH của họ, kèm 02 ảnh 3*4, 1 giấy khám sức khỏe, bạn làm 1 hợp đồng lao động với họ theo thời gian bắt đầu đóng BH
- NV chưa có sổ thì gồm :bạn làm 1 hợp đồng lao động với họ theo thời gian bắt đầu đóng BH , sơ yếu lý lịch, giấy khám sức khỏe, 02 ảnh
Còn thành lập công đoàn thì cũng không cần thiết, nếu đơn vị nhỏ
Sao lại phải có giấy khám sức khoẻ hả bạn? Mình tưởng đối với nhân viên có sổ rồi cũng như nhân viên chưa có sổ. Hồ sơ gửi lên Bảo hiểm gồm: 01 HĐ lao động, 02 ảnh, Giấy khai sinh, chứng minh nhân dân , Quyết định tiếp nhận của đơn vị sử dụng lao động. Nếu đã có sổ thì kèm theo sổ Bảo hiểm nữa.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Mình thì cũng k rõ luật lắm thấy BH bên mình yêu cầu vậy thôi, ở HN các quận đều vậy còn bạn ở đâu chắc là thủ tục đơn giản hơn, mình thấy giấy tờ như vậy là đơn giản với những người có sổ

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

uh. Có lẽ mỗi nơi 1 khác. Mình ở Bắc Ninh

P

phuonghocketoan

Sơ cấp

Thanks bạn DHgtvt, mình ở quận cầu giấy.
Cty mình là cty nhỏ nên mình đồng ý với bạn là ko cần thiết về việc thành lập công đoàn.
Mình sẽ chuẩn bị đầy đủ những thủ tục như bạn góp ý.
Thanks bạn 1 lần nữa nhé!

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Hi không có gì mình chắc là đồng hương đấy, Cầu giấy ah, cầu giấy thì hơi khoai đấy bạn ah, nhưng không sao thôi cứ bảo mọi người chuẩn bị những giấy tờ cần thiết cúa họ còn bạn thì qua đó xin cái giấy hướng dẫn cần những gì

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình

trời ơi có ai ở Ba Đình không mình cũng đang làm thủ tục đây lên XHXH ba đình thì họ chẳng nói gì cho mỗi tờ giấy có ghi 3 mẫu về trong khi đó mình thấy mọi người bảo có rất nhiều mẫu đi kèm nữa thế là thể nào nhỉ?

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

ở đâu cũng thế thôi, bạn làm theo 3 mẫu đó thì đi nộp, xong thì mới tiếp chứ ai lại làm các mẫu liến 1 lúc đâu, làm BH là cả 1 hành trình chứ k đơn giản đâu, sai 1 chữ cũng về sửa chứ

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình

hì vậy hả. came ơn nha mình mới làm lần đầu mà

D

dangngoctuyet

Trung cấp

đăng ký mới bạn chỉ cần làm theo chỉ dẫn trong bảng kê 101 là được rồi
đối với những NV đã có sổ bạn không fai làm j hết chỉ cần bảo họ nộp cho bạn sổ bảo hiểm là được rồi vì khi họ nghỉ làm cty cũ đã chốt sổ cho họ rồi bạn chỉ việc lấy sổ của họ ghi lại số sổ bảo hiểm để kê khai vào các mẫu biểu cần thiết là được. Nhớ giữ sổ của họ cẩn thận
Thân

truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh

HN mình k bit ntn nhưng trong SG nếu công ty mới tham gia BHXH lần đầu phải hoàn tât thủ tục đăng ký lao động, hồ sơ công đoàn (nếu k đủ đk thành lập công đoàn họ sẽ chứng nhận chưa đủ điều kiện thành lập công đoàn), thang lương bảng lương thì mới qua mua BHYT đc, chắc mỗi nơi mỗi khác

P

phuonghocketoan

Sơ cấp

Mình ở Thanh Oai, Hà Tây cũ, còn bạn?
mình cũng chỉ mới đi làm chưa được làm gì nhiều, chưa có kinh nghiệm, t thấy bạn có nhiều kinh nghiệm thực tế.
Có gì chia sẻ giúp mọi người nhé.
Rất vui được làm quen với bạn!
hihiiiiii

Đúng vậy, thủ tục mỗi nơi "hành" một khác. hiii
nhưng chắc cty bạn là cty lớn nên mới phải thành lập công đoàn. Chứ ngoài Bắc tớ thấy những cty kinh doanh vừa và nhỏ ko nhất thiết phải thành lập công đoàn đâu bạn!
Thân!

truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh

Mình cũng rất vui khi được làm quen với bạn;
Mình ở Chợ Lớn, ngoài Bắc không phải k nhất thiết thành lập công đoàn, nhiều khi người ta né, bằng cách đăng ký lao động ban đầu chỉ khoảng 3 hoặc 4 người rồi làm tất cả các thủ tục để mua bảo hiểm. Khi nào BH duyệt rồi lúc đó lại báo tăng (mua thêm) cho những người còn lại.

V

vietface84

Guest
21/6/12
0
0
0
39
ha noi

Mình ở quận Cầu Giấy, muốn tham gia đóng BHXH cho 3 người thôi. Vì công ty mình mới thành lập chỉ có hơn chục người nhưng chỉ là CTV. Mình muốn tham gia đóng BHXH cho 3 người chính không biết có được tham gia đóng BHXH hay không? Và thủ tục thì mình đã searh trên mạng rất nhiều nhưng phần lớn là thời gian đã lâu rồi, không biết có bạn nào mới làm hoặc nắm được quy trình đóng BHXH lần đầu cho công ty( năm 2012 )thì hướng dẫn giúp mình mới, mình xin cảm ơn & hậu tạ!

truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh

hihi, hậu tạ gì vậy bạn ,để mình còn biết...

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Bạn đọc bài số 3 đi, cũng mục này, có gì thắc mắc thì hỏi thêm

T

tranminhthang

Trung cấp
23/6/12
60
2
0
TP Bắc Giang

Ở chỗ mình thì cũng không cần giấy khám sức khỏe đâu,với lại thời buổi cơ chế mà,chỉ cần quen biết + bác hồ yêu là :thumbsup: hehehe

T

thuylinh196

Trung cấp
21/8/10
59
0
6
Thanh hóa

thế mà ở nhà mình bên BH họ cho làm hết 1 lần 5 loại và chỉ cần nộp 1 lần thôi nhưng quan trọng là giấy tờ từng người phải khớp với nhau.Nếu sai chỉ 1 chữ cũng phải đem về làm lại.Điển hình là tớ cũng phải đi đi lại lại mấy lần đến BH roài.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA