Hạch toán tiền tạm ứng trong trường hợp sau???

• Thread starter tuanthuykt
  • Ngày gửi
T

tuanthuykt

Cao cấp
3/8/10
202
2
0
hà nội
bên e có ký hợp đồng với bên A, bên A đã chuyển tạm ứng cho bên em, sau đó vì một số vấn đề bên A hủy hợp đồng đó và nhờ bên B ký lại với bên em (cả A và B đều trực thuộc ngân hàng Techcombank), và giờ thanh toán tiền còn lại thì bên B sẽ thanh toán. Em muốn hỏi là với phần tạm ứng của bên A thì e hạch toán như thế nào? có hạch toán là B tạm ứng được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Ðề: Hạch toán tiền tạm ứng trong trường hợp sau???

bên e có ký hợp đồng với bên A, bên A đã chuyển tạm ứng cho bên em, sau đó vì một số vấn đề bên A hủy hợp đồng đó và nhờ bên B ký lại với bên em (cả A và B đều trực thuộc ngân hàng Techcombank), và giờ thanh toán tiền còn lại thì bên B sẽ thanh toán. Em muốn hỏi là với phần tạm ứng của bên A thì e hạch toán như thế nào? có hạch toán là B tạm ứng được không?

Việc tạm ứng của bên A đã chuyển bây giờ bạn phải hoàn trả lại số tiền đó và bắt đầu quy trình lại từ đầu với bên B , bạn nhé !

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Ðề: Hạch toán tiền tạm ứng trong trường hợp sau???

Để tránh lằng nhằng. A đã ck ứng trước cho bên bạn, sau đó hủy hợp đồng => CK trả lại số tiền A đã tạm ứng => Clear vụ này !
Sau đó ký HĐ với B => B sẽ thực hiện mua bán hàng hóa dịch vụ, thanh toán theo điều khỏan trên HĐ đã ký kết.
Việc thanh toán thế nào, A & B họ tự làm việc với nhau.
Phải làm như vậy vì sau này có xảy ra tranh chấp thì HĐ bên bạn đã ký với A, hủy HĐ => HĐ vô hiệu, bạn trả lại tiền cho A là hoàn toàn đúng ! & bắt đầu quy trình mua bán, thanh toán từ đầu với B như ý kiến của Mr.Hiệp !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA