Hạch toán tạm ứng trước tiền BHXH cho NV

• Thread starter DHgtvt
  • Ngày gửi
D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Các bạn cho mình hỏi với, hàng tháng bên mình đóng tiền BH vào ngày 20 mà 30 mới lĩnh lương, do vậy mình phải tạm ứng trước tiền để đóng cho BH cả số tiền mà người lao động chịu, đến cuối tháng mình mới hoàn ứng khoản mà người lao động chịu, mình hạch toán tạm ứng là 141, bên mình làm theo QĐ 15 vậy mình hạch toán khoản đó có được không hay phải hạch toán vào 334, bạn nào có ý kiến khách giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Hạch toán tạm ứng trước tiền BHXH cho NV

Các bạn cho mình hỏi với, hàng tháng bên mình đóng tiền BH vào ngày 20 mà 30 mới lĩnh lương, do vậy mình phải tạm ứng trước tiền để đóng cho BH cả số tiền mà người lao động chịu, đến cuối tháng mình mới hoàn ứng khoản mà người lao động chịu, mình hạch toán tạm ứng là 141, bên mình làm theo QĐ 15 vậy mình hạch toán khoản đó có được không hay phải hạch toán vào 334, bạn nào có ý kiến khách giúp mình với
Nếu ko ứng trước: trừ vào lương: N334/C338, sau đó chi: N338/C111.
Bây h chi trước (bạn gọi là tạm ứng) thì hạch toán bút toán này trước: N338/C111.
Đến cuối tháng thì HT N338/C111 thôi bạn.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cảm ơn bạn, nhưng vậy số tiền mặt tại quĩ thì sao hả bạn ơi,mình chưa hiểu lắm

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Cảm ơn bạn, nhưng vậy số tiền mặt tại quĩ thì sao hả bạn ơi,mình chưa hiểu lắm
Bạn chưa hiểu thế nào, nói rõ xem mình có giúp gì được ko.
Chi đóng bảo hiểm trước hay chi sau cách nhau có mấy ngày thì có vấn đề gì dâu nhỉ?

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Thì hiểu là thế, nhưng cái khoản mà của người lao động ý bạn, mình lấy tiền công ty đi đóng trước ý còn khoản mà cty chịu thì không vấn đề mình có thể hạch toán trong tháng còn khoản mà khấu trừ vào lương thì mình hạch toán là 141 hay 334 bạn giải thich giùm mình với

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Thì hiểu là thế, nhưng cái khoản mà của người lao động ý bạn, mình lấy tiền công ty đi đóng trước ý còn khoản mà cty chịu thì không vấn đề mình có thể hạch toán trong tháng còn khoản mà khấu trừ vào lương thì mình hạch toán là 141 hay 334 bạn giải thich giùm mình với
334 chứ bạn,
Đây này:
Ngày 20 chi tiền nộp BH thì hạch toán bút toán này : N338/C111: số NLĐ nộp
Ngày 30 cuối tháng có lương thì HT: N334/C338: số NLĐ nộp.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cảm ơn bạn nhiều nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA