Bảng lương nhân viên chi tiết kế toán có quyền được biết ko?

• Thread starter BIPO
  • Ngày gửi
B

BIPO

Sơ cấp
13/7/09
6
0
1
43
TP. HCM
Bên cty mình: trước đây, bảng lương chi tiết do bên Nhân sự (NS) làm rồi chuyển qua Kế toán (KT). Kế toán sẽ kiểm tra lại lần cuối, chuyển lương và hạch toán vào sổ sách kế toán. Nay, NS thông bao là sẽ ko chuyển cho kế toán bảng lương chi tiết nữa mà chỉ chuyển bảng lương tổng hợp. Theo bạn, NS làm như thế có hợp lí hay ko? KT có được quyền biết bảng lương nhân viên chi tiết hay không? NS làm và chỉ mình NS biết có đảm bảo được tính chính xác, ko sai sót khi ko có 1 bên khác kiểm tra lại

Mong nhận được ý kiến đóng góp của các bạn

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanghong

Trung cấp
7/7/07
107
0
16
43
TP. HCM
Ðề: Bảng lương nhân viên chi tiết kế toán có quyền được biết ko?

Bảng lương chi tiết phải được chuyển cho kế toán, vì kế toán cần kiểm soát chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp hợp lý từ tiền lương. Nhân sự cũng có lý của nhân sự, nhưng bạn là kế toán, bạn cần phải có chính kiến hợp lý về cần bảng lương chi tiết thì nhân sự cung cấp cho bạn, đồng thời bạn cần lưu trữ đúng và đầy đủ để đảm bảo khi nhân sự cần bảng lương chi tiết.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Tổng hợp hay chi tiết ở đây bạn nói k rõ, chẳng hạn như 1 số cty kinh doanh thì NV KD sẽ có lương doanh số, nhưng theo mình thì kế toán phải biết bảng chi tiết rồi còn làm thuế TNCN, chẳng hạn như tiền ăn trưa.. là không phải trừ thuế thì KT biết mà làm căn cứ cuối năm còn quyết toán này kia chứ

trung78952

trung78952

Guest
9/12/06
111
3
18
Hà Nội

Đưa kế toán bảng lương tổng hợp hay chi tiết đó là do quy định cụ thể của cty bạn, do hệ thống KSNB của cty bạn thôi. Nếu quy định của cty là việc tính toán và chịu trách nhiệm về các CP lương và liên quan đến lương (BHXH, YT, TN, thuế TNCN, thuế TNDN....) là của bộ phận Nhân sự thì việc họ đưa cho bạn 1 bảng tổng hợp sao cho bạn có con số để hạch toán và đủ để hạch toán thi không vấn đề gì. Lúc đó, đối với kế toán thì bảng tổng hợp đó là 1 chứng từ quan trọng, và đòi hỏi phải có đầy đủ chữ ký phê duyệt của cấp có thẩm quyền và người chịu trách nhiệm (nhân sự). Trường hợp này thì kế toán càng nhẹ đầu hơn, và làm đúng vai trò bổn phận của kế toán là theo dõi và ghi chép (chuyên môn hóa cao). Từ trước tới giờ ở ta hay có kiểu làm kế toán là làm kiêm cả phần công việc của nhân sự hành chính.... ôm đồm nhiều quá.

T

thuongmai58

Sơ cấp
13/9/10
17
0
0
Quảng Bình

Tất cả các phát sinh về kinh tế trong một doanh nghiệp đều phải qua kế toán và kế toán phải chịu trách nhiệm về những số liệu phát sinh đó...(Xem luật Kế toán), Bạn ko lưu giữ hồ sơ chi tiết trả lương,ko có để chứng minh tiền lương bạn chi trả cho từng người, liệu rằng Cq Thuế có chấp nhận cho bạn đó là chi phí hợp lý ko? và chức năng kiểm tra, giám sát tài chính của kế toán ở đâu? .v.v...và .v.v... Tôi đồng thuận với ý kiến của dhgtvt và hanghong... Ko biết Cty ty bạn có ông nhân sự nào to thế,,

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

Tất cả các phát sinh về kinh tế trong một doanh nghiệp đều phải qua kế toán và kế toán phải chịu trách nhiệm về những số liệu phát sinh đó...(Xem luật Kế toán), Bạn ko lưu giữ hồ sơ chi tiết trả lương,ko có để chứng minh tiền lương bạn chi trả cho từng người, liệu rằng Cq Thuế có chấp nhận cho bạn đó là chi phí hợp lý ko? và chức năng kiểm tra, giám sát tài chính của kế toán ở đâu? .v.v...và .v.v... Tôi đồng thuận với ý kiến của dhgtvt và hanghong... Ko biết Cty ty bạn có ông nhân sự nào to thế,,

Chắc là con cháu của Sếp đây.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA