Chi phí lãi vay ngân hàng

• Thread starter tranminhthang
  • Ngày gửi
T

tranminhthang

Trung cấp
23/6/12
60
2
0
TP Bắc Giang
Anh chị cho em hỏi là cty e là cty thương mại vốn điều lệ là 1 tỷ,trong quá trình kinh doanh thì có đi vay ngắn hạn ngân hàng,trong khi vốn điều lệ chưa sử dụng hết,khi em hách toán thì vẫn cho những khoản vay đó vào cty và trả gốc dần nhưng em không hạch toán lãi vào chi phí, em làm vậy có đúng không ak !
Về nguyên tắc thì khi vốn vẫn còn thì cty o phải đi vay.vậy anh chị cho em hỏi là khi cơ quan thuế thanh tra hỏi, sao cty vẫn còn vốn chưa sử dụng hết mà lại đi vay thì em trả lời tn ak,

Em kinh nghiệm chưa có, mong anh chị trên diễn đàn tư vấn giúp em
Thanks

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM
Ðề: Chi phí lãi vay ngân hàng

Anh chị cho em hỏi là cty e là cty thương mại vốn điều lệ là 1 tỷ,trong quá trình kinh doanh thì có đi vay ngắn hạn ngân hàng,trong khi vốn điều lệ chưa sử dụng hết,khi em hách toán thì vẫn cho những khoản vay đó vào cty và trả gốc dần nhưng em không hạch toán lãi vào chi phí, em làm vậy có đúng không ak !
Về nguyên tắc thì khi vốn vẫn còn thì cty o phải đi vay.vậy anh chị cho em hỏi là khi cơ quan thuế thanh tra hỏi, sao cty vẫn còn vốn chưa sử dụng hết mà lại đi vay thì em trả lời tn ak,

Anh chị nào có kinh nghiệm cho em lời khuyên nhé !
Em mới học song đh và làm cho gia đình,nên kinh nghiệm chưa có, mong anh chị trên diễn đàn tư vấn giúp em
Thanks
Vốn là vốn mà vay là vay mà bạn, 2 cái này có liên quan gì nhau đâu, bạn có thể vay được ngân hàng thì bạn vay thôi, không ai bắt bẻ cả.
Chi phí lãi vay của Cty là chi phí hợp lý được trừ khi tính thuế TNDN, nếu bạn không hạch toán vào thì thiệt thòi cho Cty thôi.

Y

yennhipham25

Guest
19/11/10
7
0
1
33
tp HCM

Chào bạn.
Theo mình biết thì: Nếu cty bạn chưa góp đủ 1 tỷ tiền vốn điều lệ thì khi đi vay, tiền lãi vay bạn không được hạch toán vào chi phí. Còn nếu góp đủ rồi thì tiền lãi vay bạn cứ hạch oán vào chi phí như bình thường.

trung78952

trung78952

Guest
9/12/06
111
3
18
Hà Nội

Bạn lấy cái nguyên tắc chưa sử dụng hết vốn mà đã đi vay là ko hợp lý ở đâu ra thế??? Chắc bạn đang bị hiểu sai vấn đề về vốn chủ sở hữu và vốn vay. Các nguồn huy động vốn của doanh nghiệp có rất nhiều: Vốn Chủ sở hữu (vốn điều lệ), vốn cổ phần, lãi sau thuế, vốn vay, vốn chiếm dụng trong thanh toán. Công ty sử dụng vốn vay là 1 đòn bẩy tài chính, đôi khi bạn đi vay tiền kinh doanh lại sinh lợi nhiều hơn là tự bỏ tiền túi ra kinh doanh (và ngược lại).
Tôi chỉ biết theo TT về thuế TNDN: Nếu cty chưa góp đủ vốn điều lệ (chẳng hạn nếu cty bạn mới góp đc 500tr/1 tỷ vốn điều lệ) thì: chi phí lãi tiền vay ko được coi là chi phí hợp lý(tỷ lệ tương ứng 50%). Cụ thể: giả dụ CP lãi vay của bạn là 50 triệu, bạn phải hạch toán hết vào chi phí (635) là 50 triệu, và khi tính toán thuế TNDN, bạn phải loại bỏ 25tr (50%) ra khỏi chi phí hợp lý để tính thuế. Lưu ý với bạn là tất cả các nghiệp vụ kinh tế phát sinh đều phải hạch toán vào sổ sách, chứ ko phải cứ ko hợp lý là ko hạch toán.

T

tranminhthang

Trung cấp
23/6/12
60
2
0
TP Bắc Giang

Trước tiên em thaks bác nhé,nhưng theo em nghĩ thì cơ quan thuế sẽ hỏi là "vốn điều lệ chưa sử dụng hết thì sao lại đi vay em biết là lãi vay mà không hạch toán vào chi phí là thiệt thòi cho cty nhưng về nguyên tắc thì vốn điều lệ chưa sử dụng hết thì không được vay ngân hàng để trả tiền hàng hóa đúng o bác
Bác nào cao thủ cho em lời tư vấn

Chào bạn.
Theo mình biết thì: Nếu cty bạn chưa góp đủ 1 tỷ tiền vốn điều lệ thì khi đi vay, tiền lãi vay bạn không được hạch toán vào chi phí. Còn nếu góp đủ rồi thì tiền lãi vay bạn cứ hạch oán vào chi phí như bình thường.

Bác nói chuẩn đó,cty em chưa góp đủ vốn nên em mới không hạch toán lãi vay vào chi phí,liệu khi thanh tra cơ quan thế có vặn vẹo gì không! thanks

Thanks bác nhé, bác cho em hỏi chút nữa là,vốn điều lệ cty em là 1tỷ nhưng mới góp 50%.thì lãi tiền vay đó em không hạch toán vào cho phí có sao không ak,

thanks bác.mà cho em hỏi chút nữa là cty em mới góp được 50% vốn điều lệ thôi nên em không hạch toán lãi vay vào chi phí,em làm vậy đúng không bác,mà bác có thông tư hay bộ luật nào quy định thì gửi em đọc qua nhé, em tìm mãi không thấy

Sửa lần cuối:
T

tranminhthang

Trung cấp
23/6/12
60
2
0
TP Bắc Giang

bác nào có đường linh hướng dẫn về điều này hay có trích dẫn về vấn đề này gửi cho em nhé, thanks ak

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Anh chị nào có kinh nghiệm cho em lời khuyên nhé !
Em mới học song đh và làm cho gia đình,nên kinh nghiệm chưa có, mong anh chị trên diễn đàn tư vấn giúp em
Thanks
Tại TT 130/2008/TT-BTC quy định như sau :
IV. CÁC KHOẢN CHI ĐƯỢC TRỪ VÀ KHÔNG ĐƯỢC TRỪ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ

2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

2.15. Chi trả lãi tiền vay để góp vốn điều lệ
hoặc chi trả lãi tiền vay tương ứng với phần vốn điều lệ đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh.
Như vậy, nếu nội dung chi trã lãi vay không phải là lãi vay của góp vốn điều lệ hoặc lãi vay tương ứng với phần vốn ĐL đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong ĐL thì vẫn hạch toán vào chi phí hợp lý tính thuế tndn.

Nếu mục đích chi trả lãi vay như 2 dòng gạch chân bên trên, bạn vẫn hạch toán chi phí lãi vay bình thường. Nhưng sẽ là chi phí kế toán, không phải chi phí thuế nhé !

Tất cả các NVKTPS xảy ra đều phải được phản ánh trên hệ thống sổ sách kế toán ! Cuối năm, căn cứ vào Luật Thuế TNDN để loại các chi phí không hợp lý để làm tờ khai quyết toán thuế tndn năm cho chính xác !

P/s : Bạn đọc thêm TT 130/2008/TT-BTC & TT 18/2011/TT-BTC ( sửa đổi bổ sung 1 số Điều tại TT 130/2008/TT-BTC) để nắm và hiểu rõ hơn các khoản chi phí không được trừ khi xác định TN chịu thuế nhé.

T

tranminhthang

Trung cấp
23/6/12
60
2
0
TP Bắc Giang

Thanks chị bích vân và mọi người nhé :)

trung78952

trung78952

Guest
9/12/06
111
3
18
Hà Nội

Trước tiên em thaks bác nhé,nhưng theo em nghĩ thì cơ quan thuế sẽ hỏi là "vốn điều lệ chưa sử dụng hết thì sao lại đi vay

Vốn điều lệ chưa sử dụng hết khác với vốn điều lệ chưa được góp đủ bạn nhé.
Nếu vốn điều lệ đã góp đủ, khi đó bạn sử dụng vào mục đích gì là tùy bạn, hoặc bạn ko dùng, cứ để đó, và sẽ đi vay ngân hàng để chi trả cho các khoản mua sắm TSCĐ hoặc trả lương, trả cho người bán (hàng hóa). Những việc này thuế ko bắt bẻ gì bạn được.
Nếu vốn chưa góp đủ mà bạn lại đi vay. Khi đó mục đích sử dụng vốn vay của bạn có thể là để bổ sung cho phần vốn góp thiếu, điều này thuế mới ko chấp nhận.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Trước hết bạn xem lại cơ cấu vốn của DN, trong 1 tỷ có giá trị góp vốn = TS không? ( nhiều DN ngoài tiền mặt còn góp TS nữa ). Nếu vốn DN = tiền cả thì lãi NH bạn cứ HT bình thường nhưng khi tính thuế TNDN loại bớt ra = Tổng lãi NH - ( 500tr nộp thiếu x lãi suất NH cùng thời điểm x số tháng ( từ khi hết hạn nộp đến thời điểm HT )

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA