Đóng BHXH lại từ đầu

• Thread starter lehoangoanh
  • Ngày gửi
lehoangoanh

lehoangoanh

Guest
6/7/10
40
0
6
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi câu này với:
Cty em là doanh nghiệp siêu nhỏ, thành lập từ năm 2010, đến nay vẫn chưa đóng bhxh. Giờ gđốc bên em muốn đóng bhxh cho nhân viên. Có 1 điều là giám đốc và chị kế toán trưởng đã có sổ bảo hiểm ở cty khác, đã chốt sổ và không đóng mấy năm nay rồi. Giờ 2 người không muốn đóng tiếp vì sẽ bị truy thu số chưa nộp, muốn bỏ sổ đó đi, đóng bhxh lại từ đầu, coi như những năm đã đóng trước mất không, như vậy có được không ah? Nếu được thì cần phải có giấy tờ gì và thủ tục như thế nào ah? Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh
Ðề: Đóng BHXH lại từ đầu

Ai có quyền truy thu. Sổ BHXH đóng không liên tục có sao đâu, giống như bạn thất nghiệp hoặc làm nghề tự do trong mấy năm đó. Hai số đó vẫn có thể dùng đóng tiếp nếu không muốn thì làm thủ tục lãnh BH một lần rồi khóa sổ làm sổ mới luôn bạn.

lehoangoanh

lehoangoanh

Guest
6/7/10
40
0
6
Hà Nội

Cho mình hỏi: cty mình thành lập từ năm 2010, giờ bắt đầu làm thủ tục đóng bhxh thì có bị truy thu số tiền bhxh từ năm 2010 đến nay không bạn? mình tìm hiểu thủ tục đăng kí đóng bhxh lần đầu thì có cả công văn giải trình lý do chậm nộp, thì không biết ghi lý do kiểu gì?

M

mimoza02000

Guest
28/11/11
2
0
0
33
tp HCM

Bây giờ mà bắt đầu đóng BHXH thì bị truy thu từ năm 2010 đến nay đấy ạ.
Còn lý do giải trình về việc chậm đóng BHXH thì rất nhiều, chẳng hạn như: công việc kinh doanh chưa ổn định, chỉ thuê nhân viên bán thời gian, trong thời gian đó công ty đang trong giai đoạn thành lâp,...tùy vào tình hình ở công ty bạn thôi ạ.

D

dangngoctuyet

Trung cấp

Cho mình hỏi: cty mình thành lập từ năm 2010, giờ bắt đầu làm thủ tục đóng bhxh thì có bị truy thu số tiền bhxh từ năm 2010 đến nay không bạn? mình tìm hiểu thủ tục đăng kí đóng bhxh lần đầu thì có cả công văn giải trình lý do chậm nộp, thì không biết ghi lý do kiểu gì?

gửi bạn mẫu CV giải trình chậm nộp
Mẫu này mình lập vào năm 2011 lúc đó Cty mình thành lập năm 2009
Mình nghĩ nó phù hợp vs bạn
Còn về phần truy thu thì theo như mimoza2000 nói đó Cty bạn vẫn bị truy thu bình thường
Bạn cứ chuẩn bị hồ sơ đầy đủ rồi lên CQ BHXH các a/c trên ấy sẽ huưướng dẫn bạn cụ thể hơn
Ngày trước mìnhh làm:
- Đăng ký mới: bảng kê 101
- Giải trình lý do chậm nộp đ/v đvi mới: 107

Good luck!

Đính kèm

• 04. cv giai trinh cham nop BH_.doc
    30.5 KB · Lượt xem: 261
A

applennpc

Trung cấp
7/12/09
187
3
18
37
Hà Nội

nộp chậm có bị phạt nhiều không vậy các bạn.

ptx309

ptx309

Cao cấp

cty mình thành lập năm 2008 đến 2011 mới đóng bhxm mà ko hề bị truy thu ( tài ghê !!! )
hehe...cái này chắc có thể là do tuỳ theo cơ quan bh của mổi quận ( hihi ) bên quận mình chỉ cần làm cái tờ giải trình nộp chậm, và trong đó nói là khoản bh từ 2011 về trước công ty thanh toán lun cho cán bộ công nhân viên, mọi khiếu nại cty xin chịu trách nhiệm ( phét z thui chứ có trả đồng nào đâu )
hầu hết các doanh nghiệp bên quận mình chưa nộp đều được huớg dẫn như thế chứ ko bị truy thu...

T

thuylinh196

Trung cấp
21/8/10
59
0
6
Thanh hóa

Mình thấy các cty siêu nhỏ hay cty một thành viên có mấy khi đóng BH cho người lao động.Ít nhất cũng là một vài năm đầu cty đều không đóng cho nhân viên đâu có thấy bị truy thu gì đâu.Những cty bé có vài nhân viên thường thì các cơ q

cơ quan BH có nhắc nhở đóng.Còn đóng hay không còn do 1 phần cty.Cty có ít nhân viên mà HĐLĐ chỉ có 6 tháng thì sao mà đóng BH đc.Những người lâu nay dừng đóng thì nên xin đóng tiếp.BH này tính theo tháng của người lao động đóng.nên trong quá trình đóng thì cũng có khi đóng liên tục, hoặc gặp trường hợp thất nghiệp thì làm sao đóng liên tục đc.Chuyện này nói với bên BH là bên đó cho đóng lại ngay.

Sửa lần cuối:
bluerose_90

bluerose_90

Don't cry

Mình thấy các cty siêu nhỏ hay cty một thành viên có mấy khi đóng BH cho người lao động.Ít nhất cũng là một vài năm đầu cty đều không đóng cho nhân viên đâu có thấy bị truy thu gì đâu.Những cty bé có vài nhân viên thường thì các cơ q

cơ quan BH có nhắc nhở đóng.Còn đóng hay không còn do 1 phần cty.Cty có ít nhân viên mà HĐLĐ chỉ có 6 tháng thì sao mà đóng BH đc.Những người lâu nay dừng đóng thì nên xin đóng tiếp.BH này tính theo tháng của người lao động đóng.nên trong quá trình đóng thì cũng có khi đóng liên tục, hoặc gặp trường hợp thất nghiệp thì làm sao đóng liên tục đc.Chuyện này nói với bên BH là bên đó cho đóng lại ngay.
vậy hả bạn? may quá công ty mình cũng thành lập từ năm 201 nhưng mà đến giờ cũng chưa đăng kí đóng bảo hiểm tại là cty TNHH 1 TV mà có mấy người thui mình chỉ lo là sau này bị bên bảo hiểm họ truy thu thì chít, may quá.:007:

T

tsukita191

Sơ cấp
18/12/08
12
0
1
Ha Noi

Theo mình đã đi làm thì phải yêu cầu công ty cho đóng BHXH chứ vì đó là quyền lợi của mình. Bình thường khoẻ mạnh không sao nhưng nhỡ chẳng may có chuyện xấu xảy ra thì thẻ BHYT sẽ gánh cho mình rất nhiều tiền. Công ty họ phải đóng 21% còn người lao động đóng có 9.5% thì đương nhiên nhiều cty muốn trốn tránh không đóng bHXH cho nhân viên rồi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA