Tính giá thành theo đơn hàng

• Thread starter SAPHUONG
  • Ngày gửi
S

SAPHUONG

Sơ cấp
25/6/12
5
0
0
34
ĐỒNG NAI
Cả nhà ơi, giúp em với, em mới vô làm cty về sản xuất ghế mây giả nhựa, em làm về mảng chi phí sản xuất và giá thành, em chưa làm lĩnh vực này bao giờ mà ở cty em chi kế toán cũ nghỉ rồi nên k bàn giao hay chỉ cho em bất cứ chứng từ hay hồ sơ gì liên quan tới chi phí sản xuất và giá thành hết.

Cty thường nhân đơn dặt hàng về làm, ai đặt mẫu gì thì làm mẫu nấy, nhưng em ko có bất kỳ file gì, mẫu sổ liên quan tới giá thành, dữ liệu cũ cũng hok có nên giờ em fải làm từ đầu, mà cty em k0 dùng phần mềm, dùng thủ công thôi, ai có file hay kinh nghiệm gì liên wan tới giá thành sản xuất cho em với.

Mà cty em mang đi gia công ở ngoài rồi lấy về hoàn thiện, đóng gói ùi đóng lên cont và xuất khẩu thôi. nên em ko biết tính giá thành như thế nào hết, hu...uuuu...., Giúp em với bà con ơi
Địa chỉ mail của em : Phuongketoan.sa@gmail.com

Chỉ cho em phải làm gì đầu tiên và fãi hạch toán những gì và như thế nào? Giúp em với, hu hu....

Khóa học Quản trị dòng tiền
baotoanagape

baotoanagape

Trung cấp
30/12/10
105
1
18
Bình Thuận
Ðề: Tính giá thành theo đơn hàng

Tính giá thành thì quan trọng nhất chính là bạn phải biết giá vốn của thành phẩm cấu thành từ những thứ gì. Một cái ghế mây của bạn được cấu thành từ:
-Nguyên liệu: Mây, tre, nứa, Vẹc ni... Những thứ này được quản lý tồn kho và có giá vốn trên từng đơn vị quản lý tồn kho.
-Chi phí nhân công: Lương nhân viện bạn bỏ ra để làm nên cái ghế. Ở đây chính là chi phí gia công và những khoản lương khác.
-Chi phí Sản xuất chung: Đinh, dây dù... không thể tính vì chi phí này quá nhỏ cho 1 cái ghế, nên xem nó chung 1 cục.
Vậy, việc bạn làm đầu tiên là như sau:
1. Bạn phải xem giá vốn của nhưng nguyên liệu bạn đang có là bao nhiêu ứng với mỗi mã hàng nguyên liệu.
2. Khi bạn xuất nguyên liệu ấy đi gia công, bạn phải biết bạn đã xuất giá trị bao nhiêu.
3. Tập hợp chi phí khi bạn nhận hàng về và hoàn thành nó: Chi phí gia công, chi phí SXC.
Từ đó, bạn có thể có được giá vốn của cái ghế hoặc lô ghế.
Trên đây chỉ là cách để bạn tư duy, còn thực ra trong SX bạn còn phải định mức, phân bổ trước... Tuy nhiên mình nghĩ quan trọng nhất là hiểu vấn đề sẽ không làm bạn rối.
Hy vọng giúp được bạn chút đỉnh.
Thân

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

...Cty thường nhân đơn dặt hàng về làm, ai đặt mẫu gì thì làm mẫu nấy, nhưng em ko có bất kỳ file gì, mẫu sổ liên quan tới giá thành, dữ liệu cũ cũng hok có nên giờ em fải làm từ đầu, mà cty em k0 dùng phần mềm, dùng thủ công thôi, ai có file hay kinh nghiệm gì liên wan tới giá thành sản xuất cho em với.
cty em mang đi gia công ở ngoài rồi lấy về hoàn thiện, đóng gói ùi đóng lên cont và xuất khẩu thôi. nên em ko biết tính giá thành như thế nào hết, hu...uuuu...., Chỉ cho em phải làm gì đầu tiên và fãi hạch toán những gì và như thế nào? Giúp em với, hu hu....
Trước hết bạn xác định Cty bạn hạch toán theo QĐ 15 hay 48 để sử dụng tài khoản cho phù hợp. Cty bạn nhận đơn đặt hàng rồi mang về thuê gia công thì chi phí thuê gia công là giá thành SXSP bạn phải có HĐ thuê gia công, hóa đơn của bên gia công để đưa vào chi phí ( Nếu bên bạn xuất vật tư cho bên gia công thì phải có HĐ mua vật tư ... )... Khi nhận hàng gia công về, Cty bạn hoàn thiện, đóng gói .... thì bạn đưa vào chi phí bán hàng. Nói chung bạn chưa đưa hết các dữ kiện nên không thể trao đỗi cụ thể được.

S

SAPHUONG

Sơ cấp
25/6/12
5
0
0
34
ĐỒNG NAI

Anh/ chi co the cho em biet cac du kien ma anh/ chi can la nhung gi ko ah? em se cung cap de anh/chi giai thich cho em dc ko ah?

Bên em mang đi gia công mà ko có hóa đơn của bên gia công nên ko đưa vào chi phí được, giúp em giai quyết vấn đề này với.
Thanks mọi người !!!

Sửa lần cuối:
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Anh/ chi co the cho em biet cac du kien ma anh/ chi can la nhung gi ko ah? em se cung cap de anh/chi giai thich cho em dc ko ah? Bên em mang đi gia công mà ko có hóa đơn của bên gia công nên ko đưa vào chi phí được, giúp em giai quyết vấn đề này với.
Thanks mọi người !!!
Cty bạn thuê gia công phải có hợp đồng, mang HĐ và CMND của bên gia công ra cơ quan thuế mua HĐ ( mất thêm chi phí ) là được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA