Thuế VAT Bán hàng vãng lai

• Thread starter ngocanh5885
  • Ngày gửi
N

ngocanh5885

Sơ cấp
Cả nhà ới! cho em hỏi xíu, cty em trụ sở chính tại hà nội, khi bên em nhập hàng từ mỹ, đức...về hàng về tại cảng Sài Gòn hay Cát Lái sau đó lưu kho 1,2 hôm rồi giao hàng bán cho cty ở Vũng Tàu luôn, như vậy khi bán hàng em xuất hóa đơn cho cty ở Vũng Tàu tức là em phát sinh bán hàng vãng lai ngoại tỉnh nên sẽ phải làm hồ sơ khai thuế và nộp thuế 1 hay 2% với HHDV chịu thuế suất 5 & 10% đúng không ạ? (theo thông tư 28)
Cả nhà ai biết trả lời giùm em với!
Em cám ơn nhiều nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Theo tôi thì đây là hoạt động mua bán bình thường, chỉ là bán hàng cho đơn vị ở tỉnh thành khác thôi.
Còn khái niệm nộp thuế vãng lai áp dụng khi đơn vị tổ chức việc bán hàng ngoài nơi mình đóng trụ sở

N

ngocanh5885

Sơ cấp
Ðề: Thuế VAT Bán hàng vãng lai

Cảm ơn chị Xuantham nhiều nhé!
Em có lên hỏi quản lý thuế ở HN của cty em thì chị quản lý đó cũng nói là không sao đâu, cứ làm bình thường và không phải lo nộp khoản thuế vãng lai đó, rồi là chủ yếu chỉ áp dụng với các cty xây lắp, xây dựng, thực ra thì em vẫn thấy không yên tâm lắm vì rõ ràng Thông tư 28 có ghi 2 chữ "bán hàng" mà, bên em là trụ sở chính ở HN nhưng lại bán hàng ở Vũng Tàu, không biết hoạt động bán hàng đó có được gọi là bán hàng vãng lai không ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Cả nhà ới! cho em hỏi xíu, cty em trụ sở chính tại hà nội, khi bên em nhập hàng từ mỹ, đức...về hàng về tại cảng Sài Gòn hay Cát Lái sau đó lưu kho 1,2 hôm rồi giao hàng bán cho cty ở Vũng Tàu luôn, như vậy khi bán hàng em xuất hóa đơn cho cty ở Vũng Tàu tức là em phát sinh bán hàng vãng lai ngoại tỉnh nên sẽ phải làm hồ sơ khai thuế và nộp thuế 1 hay 2% với HHDV chịu thuế suất 5 & 10% đúng không ạ? (theo thông tư 28)
Cả nhà ai biết trả lời giùm em với!
Em cám ơn nhiều nhiều ạ!

Cảm ơn chị Xuantham nhiều nhé!
Em có lên hỏi quản lý thuế ở HN của cty em thì chị quản lý đó cũng nói là không sao đâu, cứ làm bình thường và không phải lo nộp khoản thuế vãng lai đó, rồi là chủ yếu chỉ áp dụng với các cty xây lắp, xây dựng, thực ra thì em vẫn thấy không yên tâm lắm vì rõ ràng Thông tư 28 có ghi 2 chữ "bán hàng" mà, bên em là trụ sở chính ở HN nhưng lại bán hàng ở Vũng Tàu, không biết hoạt động bán hàng đó có được gọi là bán hàng vãng lai không ?

VD: số hàng trên được nhập về tại Vũng Tàu, Cty bạn đưa hàng ra bán tại chổ (giống như đổ hàng ra chợ bán) chưa biết được người mua là ai, người ta đi qua đi lại nhìn ngắm, ai thích thì mua không thì thôi :004:
Đây gọi là bán hàng vãng lai.

Trường hợp của bạn, cho hàng về cảng Vũng Tàu để giao cho khách hàng tại đây (đở bớt chi phí) theo thỏa thuận mua bán đã được xác lập trước => kê khai và nộp thuế tại trụ sở chính (Hà Nội).

rua89

rua89

Sơ cấp
8/11/10
19
0
1
di ve noi xa

Thuế vãng lai chủ yếu chỉ áp dụng cho doanh nghiệp xây dựng thôi, bên mình vừa làm TM vừa xây dựng, chỉ nộp thuế vãng lai cho công trình xây dựng,,bạn cứ yên tâm mà làm, chẳng sao đâu.

N

ngocanh5885

Sơ cấp

Em cảm ơn các anh các chị nhiều nhé! vậy là em yên tâm rồi :leapfroga