Vốn điều lệ công ty TNHH Một thành viên

• Thread starter tambe
  • Ngày gửi
tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
Xin chào gia đình kế toán, em có một câu hỏi muốn gia đình kế toán giúp em với ah.
Công ty e là công ty TNHH một thành viên, vốn điều lệ trên ĐKKD là 1,8tỉ. nhưng vì công ty mới thành lập và công ty nhỏ nếu đủ số vôn theo đăng ký kinh doanh thì dư quỹ quá lớn nên em hạch toán như sau có được không ah
Nợ TK 111 có TK 411 là 1,4 tỉ
Còn 4trăm triệu em để khi nào vơi quỹ tiền mặt hạch toán tiếp được khong ah?
Và khi nào vơi quỹ e hạch toan tiếp
nợ 111: 400 000 000
Co 411: 400 000 000
hay e pải hạch toán như sau
Nợ TK 111: 1 400 000 000
Nợ TK 138; 400 000 000
Có TK 411 : 1 800 000 000
Xin chân thành cảm ơn các anh chị em trong gia đình kế toán ah.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranminhthang

Trung cấp
23/6/12
60
2
0
TP Bắc Giang
Ðề: Vốn điều lệ công ty TNHH Một thành viên

Dư quỹ cũng không sao bạn ak nhưng nếu cty bạn góp 1,8tỷ vốn điều lệ là thật thì tốt và bạn nên tư vấn cho giám đốc dùng $ đó đầu tư, kinh doanh,bạn là cty nhỏ không nên dư quỹ $ mặt lớn,như thế cơ quan thuế sẽ đặt dấu ? đó bạn:thumbsup:, mình sợ đó chỉ là $ ảo thôi:030:
Bạn góp 1,4 tỷ và cuối năm bạn góp nốt 400tr cũng được không ai bảo gì đâu,hạch toán đúng là ok

ketoan acs

ketoan acs

Cao cấp

Vấn đề ở chỗ số tiền 400tr kia bạn không nên để ở TK 138. Bạn chỉ ghi nhận theo đúng số vốn thực góp thôi
Nợ 111/có 411: 1,4 tỷ

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Xin chào gia đình kế toán, em có một câu hỏi muốn gia đình kế toán giúp em với ah.
Công ty e là công ty TNHH một thành viên, vốn điều lệ trên ĐKKD là 1,8tỉ. nhưng vì công ty mới thành lập và công ty nhỏ nếu đủ số vôn theo đăng ký kinh doanh thì dư quỹ quá lớn nên em hạch toán như sau có được không ah
Nợ TK 111 có TK 411 là 1,4 tỉ
Còn 4trăm triệu em để khi nào vơi quỹ tiền mặt hạch toán tiếp được khong ah?
Và khi nào vơi quỹ e hạch toan tiếp
nợ 111: 400 000 000
Co 411: 400 000 000
hay e pải hạch toán như sau
Nợ TK 111: 1 400 000 000
Nợ TK 138; 400 000 000
Có TK 411 : 1 800 000 000
Xin chân thành cảm ơn các anh chị em trong gia đình kế toán ah.

Thực tế, bạn cần phản ánh đúng số vốn thực góp vào TK 411. Bao giờ giám đốc bạn góp tiếp thì lại hạch toán tiếp.
Nếu chưa góp đủ vốn không nên ghi nhận tiền mặt và treo có TK 138 như bạn nha vì như thế quỹ TM không phản ánh đúng thực tế...

Bạn tham khảo Nghị định 102/2010/NĐ-CP ngày 01 tháng 10 năm 2010

Điều 6. Vốn điều lệ của công ty và số cổ phần được quyền phát hành của công ty cổ phần
1. Vốn điều lệ của công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên là tổng giá trị các phần vốn góp do các thành viên đã góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn cụ thể và đã được ghi vào Điều lệ công ty.

2. Vốn điều lệ của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên là tổng giá trị số vốn do chủ sở hữu đã góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn cụ thể và đã được ghi vào Điều lệ công ty.

3. Thời hạn mà thành viên, chủ sở hữu công ty phải góp đủ số vốn đã cam kết vào vốn điều lệ quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này không quá 36 tháng, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký bổ sung, thay đổi thành viên.

4. Vốn điều lệ của công ty cổ phần là tổng giá trị mệnh giá số cổ phần đã phát hành. Số cổ phần đã phát hành là số cổ phần mà các cổ đông đã thanh toán đủ cho công ty. Tại thời điểm đăng ký kinh doanh thành lập doanh nghiệp, vốn điều lệ của công ty cổ phần là tổng giá trị mệnh giá các cổ phần do các cổ đông sáng lập và các cổ đông phổ thông khác đã đăng ký mua và được ghi trong Điều lệ công ty; số cổ phần này phải được thanh toán đủ trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang

mình sợ đó chỉ là $ ảo thôi
Nếu tiền ảo thì sao? Cty mình vốn điều lệ 3ty mà lại đi vay NH 150tr để mua xe dùng cho quản lý như vậy là vô lý? Mình phải làm sao? có thể giảm vố chỏ sở hữu bàng cách nào k? Vì mình có đc biết k đượ giảm vốn chủ sở hỡu mà phải k?

ketoan acs

ketoan acs

Cao cấp

Nếu tiền ảo thì sao? Cty mình vốn điều lệ 3ty mà lại đi vay NH 150tr để mua xe dùng cho quản lý như vậy là vô lý? Mình phải làm sao? có thể giảm vố chỏ sở hữu bàng cách nào k? Vì mình có đc biết k đượ giảm vốn chủ sở hỡu mà phải k?

Giảm vốn chủ sở hữu bằng cách kinh doanh thua lỗ, vốn điều lệ 3tỷ nhưng đi vay 150tr mua xe có gì là vô lý đâu.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Nếu tiền tồn 3 tỷ mà đi vay 150 tr thì còn vô lý chưa vốn góp 3 tỷ mà đi vay 150 tr thì hiểu cũng là điều binh thường bạn à

H

hungngoan

Sơ cấp
18/11/13
44
0
0
Thanh Hóa

Dư quỹ cũng không sao bạn ak nhưng nếu cty bạn góp 1,8tỷ vốn điều lệ là thật thì tốt và bạn nên tư vấn cho giám đốc dùng $ đó đầu tư, kinh doanh,bạn là cty nhỏ không nên dư quỹ $ mặt lớn,như thế cơ quan thuế sẽ đặt dấu ? đó bạn:thumbsup:, mình sợ đó chỉ là $ ảo thôi:030:
Bạn góp 1,4 tỷ và cuối năm bạn góp nốt 400tr cũng được không ai bảo gì đâu,hạch toán đúng là ok
bn tranminhthang cho mình hỏi tí:
công ty mình vốn liều lệ là 800 triệu và là công ty TNHH 1 Thành viên
hiện tại thì chủ doanh nghiệp chưa có tiền góp vốn điều lệ, nhưng thực tế thì đã có nhiều nghiệp vụ chi rôi
bjo mình nên hạch toán thế nào, nên htoán ảo là 800tr luôn, hay hạch toán ảo ra từng lần nhỏ trong năm
và thời hạn để ghóp vốn là bao nhiêu ngày kể từ lúc thành lập cty

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

bn tranminhthang cho mình hỏi tí:
công ty mình vốn liều lệ là 800 triệu và là công ty TNHH 1 Thành viên
hiện tại thì chủ doanh nghiệp chưa có tiền góp vốn điều lệ, nhưng thực tế thì đã có nhiều nghiệp vụ chi rôi
bjo mình nên hạch toán thế nào, nên htoán ảo là 800tr luôn, hay hạch toán ảo ra từng lần nhỏ trong năm
và thời hạn để ghóp vốn là bao nhiêu ngày kể từ lúc thành lập cty

Nếu bạn hạch toán 800tr vào mà quỹ không dương quá nhiều thì có thể. Còn lại mà dương nhiều quá thì có thể theo từng lần (đăng ký)

H

hungngoan

Sơ cấp
18/11/13
44
0
0
Thanh Hóa

Nếu bạn hạch toán 800tr vào mà quỹ không dương quá nhiều thì có thể. Còn lại mà dương nhiều quá thì có thể theo từng lần (đăng ký)

vì là công ty TNHH 1 thành viên nên khi góp vốn chỉ việc làm phiếu thu hay có cần thêm giấy tờ ji ko bạn? hnay dthu và cp của công ty mình còn ít, theo bn thì nên chia làm mấy lần cho hợp lý ( chỉ là ảo cho hợp lý thôi nha bn, vì giám đốc mình kẹt lắm, chưa có tiền)

Tiện thể cho mình hỏi thêm việc này:có một ng đưa tiền riêng cho GĐ mình nhưng lại nộp vào TK của cty mình, bjo để cho sổ sách hợp lý thì mình coi như đó là 1 khoản khách hàng ứng trước. sau đó mình rút ra trả lại bằng TM có đc ko bạn
bạn giúp mình với nhé, cảm ơn bn nhiu nhiu

Sửa lần cuối:
H

harryhuynh

Guest
10/2/15
2
0
1
35
Anh chị cho mình hỏi như sau:
Khi thành lập công ty có phần ĐIỀU LỆ, thì ở điều số 7 VỐN ĐIỀU LỆ, có yêu cầu phải ghi rõ ngày tháng năm của thời điểm góp vốn. Thì THỜI ĐIỂM GÓP VỐN sẽ là ngày bắt đầu góp vốn hay kết thúc góp vốn.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Nếu tiền tồn 3 tỷ mà đi vay 150 tr thì còn vô lý chưa vốn góp 3 tỷ mà đi vay 150 tr thì hiểu cũng là điều binh thường bạn à

Muốn biết vô lí hay không còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa. Ví dụ: Nợ đến hạn trả là bao nhiêu? đối tượng phải trả là ai? số dư tiền mặt từ ngày nao? ....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA