Thuế TNDN tạm tính hàng quý khác với Tờ khai quyết toán Thuế TNDN ?

• Thread starter bongtrang999
  • Ngày gửi
bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Mình có thể phân bổ CCDC vào từng tháng nhiều 1 chút, để Tờ khai thuế TNDN tạm tính của từng quý lỗ, k phải đóng thuế TNDN tạm tính, rồi cuối năm mình mới phân bổ vừa phải lai cho lời để chuyển lỗ của các quý trước, cũng như lỗ của năm trước sang được không mọi người?
Vì Q1/2012 mình lỗ 10 triệu nhưng Q2/2012 này mình lời đến 20 triệu vậy mình phải đóng thuế TNDN tam tính trên 10 trieu. Mà mấy năm trước mình lỗ quá nên thế nào cuối năm quyết toán thuế TNDN mình cũng se dc hoàn lại, nhưng khi hoàn lai se rất lu bu nên mình có thể làm như cách mình nói trên được không?
Mong mọi người giúp mình gấp nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Thuế TNDN tạm tính hàng quý khác với Tờ khai quyết toán Thuế TNDN ?

Mình có thể phân bổ CCDC vào từng tháng nhiều 1 chút, để Tờ khai thuế TNDN tạm tính của từng quý lỗ, k phải đóng thuế TNDN tạm tính, rồi cuối năm mình mới phân bổ vừa phải lai cho lời để chuyển lỗ của các quý trước, cũng như lỗ của năm trước sang được không mọi người?
Vì Q1/2012 mình lỗ 10 triệu nhưng Q2/2012 này mình lời đến 20 triệu vậy mình phải đóng thuế TNDN tam tính trên 10 trieu. Mà mấy năm trước mình lỗ quá nên thế nào cuối năm quyết toán thuế TNDN mình cũng se dc hoàn lại, nhưng khi hoàn lai se rất lu bu nên mình có thể làm như cách mình nói trên được không?
Mong mọi người giúp mình gấp nhé.
Mấy năm trước lỗ thì bạn được phép chuyển lỗ vào các quý năm nay nên không cần thiết phải làm như thế đâu bạn hiền. Xem hướng dẫn khai thuế TNDN tạm tính theo TT28/2011/TT-BTC hoặc tại chỉ tiêu 28 trên tờ khai thuế TNDN tạm tính bạn để chuột vào và nhấn F1 sẽ cho bạn đáp án.

Chỉ tiêu số [28] – Số lỗ chuyển kỳ này: bao gồm số lỗ những năm trước chuyển sangsố lỗ của các quý trước chuyển sang theo qui định của pháp luật thuế.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA