Giảm chi phí khấu hao để giảm lỗ

• Thread starter phuongthao42
  • Ngày gửi
P

phuongthao42

Sơ cấp
13/4/12
44
0
0
35
quảng bình
Cả nhà giúp em với.
Từ đầu năm đến giờ chỗ em hạch toán tháng nào cũng lỗ (chủ yếu là do chi phí khấu hao hàng tháng quá cao), vừa rồi ban kiểm soát có kiểm tra sổ sách và yêu cầu kế toán phải hạch toán lại từ đầu năm, phải giảm chi phí khấu hao từ tháng 1/2012 để giảm lỗ (ví dụ 1xe ô tô 1 tháng khấu hao là 3tr mình giảm xuống còn 2tr) Chổ em có 35 xe ô tô.
Em muốn hỏi là tự ý giảm cp KH như thế có được không ạ? có TT nào hướng dẫn không ạ?
Em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Giảm chi phí khấu hao để giảm lỗ

Cả nhà giúp em với.
Từ đầu năm đến giờ chỗ em hạch toán tháng nào cũng lỗ (chủ yếu là do chi phí khấu hao hàng tháng quá cao), vừa rồi ban kiểm soát có kiểm tra sổ sách và yêu cầu kế toán phải hạch toán lại từ đầu năm, phải giảm chi phí khấu hao từ tháng 1/2012 để giảm lỗ (ví dụ 1xe ô tô 1 tháng khấu hao là 3tr mình giảm xuống còn 2tr) Chổ em có 35 xe ô tô.
Em muốn hỏi là tự ý giảm cp KH như thế có được không ạ? có TT nào hướng dẫn không ạ?
Em xin cảm ơn!

Việc giảm mức khấu hao sẽ làm tăng thời gian khấu hao, nếu như việc trích khấu hao ở DN bạn đã lấy đúng theo khung thời gian qui định (theo mức tối đa) rồi thì việc "lỗ do khấu hao lớn" là việc bình thường thôi.

Bạn có thể cho biết thêm thời gian trích khấu hao các tài sản trên đang ở mức nào (thấp nhất_trung bình_cao nhất) và việc thực hiện trích khấu hao bắt đầu từ khi nào (đầu năm nay hay có từ các năm trước) ?

P

phuongthao42

Sơ cấp
13/4/12
44
0
0
35
quảng bình

ở chổ em KH cao nhất là 20 năm, thấp nhất là 8 năm (đã qua sử dụng) trung bình là khoảng 13 năm, đây là bảng trích KH đã có từ mấy năm trước, em mới vào làm nên chỉ đi theo chưng từ cũ thôi. Vậy có giảm được không nhỉ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

ở chổ em KH cao nhất là 20 năm, thấp nhất là 8 năm (đã qua sử dụng) trung bình là khoảng 13 năm, đây là bảng trích KH đã có từ mấy năm trước, em mới vào làm nên chỉ đi theo chưng từ cũ thôi. Vậy có giảm được không nhỉ?

Theo qui định tại phụ lục 1_Thông tư 203/2009: Khung thời gian sử dụng TSCD, đối với phương tiện vận tải đường bộ thời gian khấu hao là 6-10 năm => xem ra bạn muốn kéo dài thời gian khấu hao để giảm chi phí KH cho các xe trên là ... bất khả thi.

P

phuongthao42

Sơ cấp
13/4/12
44
0
0
35
quảng bình

Theo qui định tại phụ lục 1_Thông tư 203/2009: Khung thời gian sử dụng TSCD, đối với phương tiện vận tải đường bộ thời gian khấu hao là 6-10 năm => xem ra bạn muốn kéo dài thời gian khấu hao để giảm chi phí KH cho các xe trên là ... bất khả thi.
Lúc đó trưởng ban KS có nói với em là nếu DN ko phát sinh doanh thu hoặc kinh doanh không có lãi thì có thể giảm CP KH hoặc không trích khâu hao TS theo quy định, như vậy là không đúng phải không ạ

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Bạn hiểu sai rồi, bác VTM hỏi bạn là thời gian khấu hao cao nhất, thấp nhất hay trung bình là đối với thời gian khấu hao của từng loại tài sản so với phụ lục ở TT 203 cơ. Nếu thời gian khấu của từng loại tài sản bạn đã đăng ký ở mức cao nhất rồi thì không thể đăng ký thời gian khấu hao dài thêm được đâu, còn nếu ở mức thấp nhất hoặc trung bình thì bạn đăng ký kéo dài thêm thời gian khấu hao để giảm lỗ. Luật cho phép đăng ký lại khấu hao mà, chỉ trừ khi bạn đăng ký lại khấu hao mà làm cho kết quả kinh doanh từ lãi thành lỗ thì không được.

P

phuongthao42

Sơ cấp
13/4/12
44
0
0
35
quảng bình

Bạn hiểu sai rồi, bác VTM hỏi bạn là thời gian khấu hao cao nhất, thấp nhất hay trung bình là đối với thời gian khấu hao của từng loại tài sản so với phụ lục ở TT 203 cơ. Nếu thời gian khấu của từng loại tài sản bạn đã đăng ký ở mức cao nhất rồi thì không thể đăng ký thời gian khấu hao dài thêm được đâu, còn nếu ở mức thấp nhất hoặc trung bình thì bạn đăng ký kéo dài thêm thời gian khấu hao để giảm lỗ. Luật cho phép đăng ký lại khấu hao mà, chỉ trừ khi bạn đăng ký lại khấu hao mà làm cho kết quả kinh doanh từ lãi thành lỗ thì không được.
Cảm ơn bạn!
Nếu vậy thì mức trích KH bên mình qua cao so với TT rồi à, thank nha, nghĩ cách khác thui

L

Le Danh Dinh

Sơ cấp
3/6/09
18
0
1
41
Yen Phong,Bac Ninh

Bạn tự ý giảm khấu hao sẽ không được vì bạn đã đăng ký phương pháp khấu hao,số năm khấu hao trong thuyết minh BCTC của các năm trước rồi,bạn tham khao TT 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009 để thực hiện nhé!

P

phuongthao42

Sơ cấp
13/4/12
44
0
0
35
quảng bình

Thank bạn.
Giờ bên mình hạch toán lỗ nhiều quá, cấp trên thì bắt phải hạch toán lại để giảm lỗ xuống, giờ không biết làm sao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA