Đầu vào dưới 200k, chỉ có HĐ bán lẻ hoặc giấy viết tay , cuối tháng, quý xử lý thế nào ạ?

• Thread starter vu xuanhuong
  • Ngày gửi
V

vu xuanhuong

Sơ cấp
31/10/13
10
0
1
38
hai duong
Em chào các bác!
Các bác cho em hỏi chút ạ. Ví dụ công ty em hàng tháng có mua đinh, sơn, ốc vít ... chỉ có HĐ bán lẻ hoặc giấy viết tay dưới 200 k thì cuối tháng hoặc quý em phải làm thế nào để hợp lệ về mặt chi phí và chứng từ ạ?
Em cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Đầu vào dưới 200k, chỉ có HĐ bán lẻ hoặc giấy viết tay , cuối tháng, quý xử lý thế nào ạ?

Em chào các bác!
Các bác cho em hỏi chút ạ. Ví dụ công ty em hàng tháng có mua đinh, sơn, ốc vít ... chỉ có HĐ bán lẻ hoặc giấy viết tay dưới 200 k thì cuối tháng hoặc quý em phải làm thế nào để hợp lệ về mặt chi phí và chứng từ ạ?
Em cảm ơn nhiều
Không có hóa đơn GTGT, hóa đơn bán hàng của Bộ Tài chính thì bỏ đi không được hạch toán vào chi phí

truongidoll123

truongidoll123

Sơ cấp
26/12/13
36
0
0
33
bac giang
Ðề: Đầu vào dưới 200k, chỉ có HĐ bán lẻ hoặc giấy viết tay , cuối tháng, quý xử lý thế nào ạ?

Bạn làm bảng kê thu mua lẻ ấy/

Ngothuykt45

Ngothuykt45

Sơ cấp
15/11/13
41
0
6
Ha Noi

Em chào các bác!
Em cảm ơn nhiều
Hóa đơn bán lẻ dưới 200k vẫn được cho vào chi phí hợp lý mà, vì thế bạn cứ ghi sổ bình thường, có cái nào thì ghi vào sổ theo ngày phát sinh thôi. Nhưng tốt nhất là lần sau đi mua thì mua 1 chỗ thôi, thỏa thuận với người bán khi mình mua nhiều đến 1 lượng nhất định nào đó thì họ phải viết cho hóa đơn GTGT cho mình, kèm theo bảng kê càng tốt, :)

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Hóa đơn bán lẻ dưới 200k vẫn được cho vào chi phí hợp lý mà, vì thế bạn cứ ghi sổ bình thường, có cái nào thì ghi vào sổ theo ngày phát sinh thôi. Nhưng tốt nhất là lần sau đi mua thì mua 1 chỗ thôi, thỏa thuận với người bán khi mình mua nhiều đến 1 lượng nhất định nào đó thì họ phải viết cho hóa đơn GTGT cho mình, kèm theo bảng kê càng tốt, :)
Hóa đơn này là hóa đơn tự tạo ko có trong quy định chỉ ghi nhận chi phí kế toán thôi bạn hiền, chi phí thuế làm sao được tính?

V

vu xuanhuong

Sơ cấp
31/10/13
10
0
1
38
hai duong

Hic, bác Mrvanthuc ơi, vậy em phải làm thế nào ạ

truongidoll123

truongidoll123

Sơ cấp
26/12/13
36
0
0
33
bac giang

Hóa đơn này là hóa đơn tự tạo ko có trong quy định chỉ ghi nhận chi phí kế toán thôi bạn hiền, chi phí thuế làm sao được tính?
UH đúng nó chỉ ;là hóa đơn bán hàng thông thường k đc khấu trừ thuế nhưng vẫn đc tính vào chi phí bình thường

blueprint

blueprint

User đã bị cấm truy cập
3/12/08
44
2
8
TP.Hồ Chí Minh

Thật ra nếu như phát sinh ít thì không sao.
Còn nếu phát sinh hàng tháng đều có thì bạn nên tìm người bán có khả năng xuất hóa đơn hợp lý, hợp lệ bạn a.
Mặc dù luật không quy định <200k phải có hóa đơn nhưng tùy theo quan điểm của thanh tra thuế họ có cho hay không nữa :031:

A

anhd

Guest
16/1/14
1
0
0
39
Mê Linh, Hà Nội

Hôm trước em còn nhiều máy tính quá giờ phải viết ra ngoài mà quên ko nghĩ ra các bác, xem có ai cần ko

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Đọc cmt , và hôm trước có đọc topic tương tự trên facebook thấy nhiều bạn vẫn nhầm lẫn giữa ghi nhận chi phí và chi phí được trừ khi quyết toán thuế TNDN quá.

- Cái hóa đơn bán lẻ, ko được tính khi quyết toán thuế TNDN còn ghi nhận CP để làm báo cáo quản trị cho các sếp biết tình hình thực tế tại công ty như thế nào.

vì những cái tương tự CP và CP ko được trừ mà thực tế công ty thua lỗ nhưng quyết toán thuế vẫn phải nộp thuế TNDN :) kếtoán nên biết để tránh cái này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA