Kê sót hoá đơn đầu ra trong kỳ khai thuế

• Thread starter conon19822003
  • Ngày gửi
C

conon19822003

Sơ cấp
4/4/11
15
1
0
42
Nghệ An
Chào cả nhà!
Mình có một chút vướng mắc cần hỏi. Trong tháng 5/2012 vừa rồi mình kê khai sót mất một hoá đơn đầu ra là 11.000.000 thuế VAT là 1.000.000 (tháng 5 trên tờ khai số thuế mình vẫn còn được khấu trừ; nhưng nếu khai đủ hoá đơn thiếu trên thì phải nộp thuế) . Khi phát hiện ra sang ngày 21 Mình làm tờ khai thay thế nhưng cơ quan thuế bảo chốt sổ rồi về làm khai bổ sung vào tháng sau. Cả nhà cho mình hỏi là mình kê sót hoá đơn đầu ra tháng 5 thì sang tháng 6 này mình có được khai vào không hay phải khai bổ sung điều chỉnh. Nếu điều chỉnh thì sẽ kê khai như thế nào? Các bạn hướng dẫn giúp mình với nhé, mình không thuộc chuyên ngành kế toán nên còn rất gà mờ vả lại cũng sắp đến ngày nộp tờ khai rồi. Cảm ơn các bạn nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Ðề: Kê sót hoá đơn đầu ra trong kỳ khai thuế

Chào cả nhà!
Mình có một chút vướng mắc cần hỏi. Trong tháng 5/2012 vừa rồi mình kê khai sót mất một hoá đơn đầu ra là 11.000.000 thuế VAT là 1.000.000 (tháng 5 trên tờ khai số thuế mình vẫn còn được khấu trừ; nhưng nếu khai đủ hoá đơn thiếu trên thì phải nộp thuế) . Khi phát hiện ra sang ngày 21 Mình làm tờ khai thay thế nhưng cơ quan thuế bảo chốt sổ rồi về làm khai bổ sung vào tháng sau. Cả nhà cho mình hỏi là mình kê sót hoá đơn đầu ra tháng 5 thì sang tháng 6 này mình có được khai vào không hay phải khai bổ sung điều chỉnh. Nếu điều chỉnh thì sẽ kê khai như thế nào? Các bạn hướng dẫn giúp mình với nhé, mình không thuộc chuyên ngành kế toán nên còn rất gà mờ vả lại cũng sắp đến ngày nộp tờ khai rồi. Cảm ơn các bạn nhé.
Hóa đơn đầu ra bỏ sót của tháng trước, đơn vị phải làm hs khai bổ sung, điều chỉnh. Cụ thể, làm tờ khai 01-GTGT điều chỉnh + KHBS tháng 5.
Sau khi thực hiện điều chỉnh, nếu làm tăng số thuế phải nộp bạn nộp số thuế GTGT ps tăng + phạt chậm nộp tiền thuế.
Sau khi thực hiện điều chỉnh, nếu làm giảm số thuế được khấu trừ thì điền 1.000.000đ VAT điều chỉnh vào chỉ tiêu 37 trên tờ 01-GTGT tháng 6/2012 nhé !

Thông tư 28/2011/TT-BTC hướng dẫn :

5. Khai bổ sung hồ sơ khai thuế
a) Sau khi hết hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định, người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

b) Mẫu hồ sơ khai bổ sung:
- Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS ban hành kèm theo Thông tư này;
- Tờ khai thuế của kỳ kê khai bổ sung điều chỉnh đã được bổ sung, điều chỉnh (tờ khai này là căn cứ để lập Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS);
- Tài liệu kèm theo giải thích số liệu trong bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh tương ứng với các tài liệu trong hồ sơ thuế của từng phần cụ thể tại Thông tư này.
Ngoài ra, bạn sử dụng chức năng tìm kiếm trên forum để tìm các topic có nội dung tương tự, trên forum đã tồn tại khá nhiều topic hỏi về việc khai bổ sung, điều chỉnh.

Thân chào bạn !

C

conon19822003

Sơ cấp
4/4/11
15
1
0
42
Nghệ An

Nghĩa là mình vào kỳ khai thuế tháng 5, vào khai bổ sung, vào tờ khai điều chỉnh, vào chỉ tiêu 37 ghi 1.000.000. Sau đó ấn vào KHBS tự động phần mềm sẽ điều chỉnh cho mình đúng không ạ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Nghĩa là mình vào kỳ khai thuế tháng 5, vào khai bổ sung, vào tờ khai điều chỉnh, vào chỉ tiêu 37 ghi 1.000.000. Sau đó ấn vào KHBS tự động phần mềm sẽ điều chỉnh cho mình đúng không ạ?

Không phải vậy rồi.

Bạn vào kỳ thuế tháng 5, khai bổ sung.
Giả sử hóa đơn của bạn bỏ sót, là mặt hàng chịu thuế GTGT 10%.
Tại chỉ tiêu 32 : ghi tổng doanh thu thực tế bán ra của tháng 5 ( bằng số sai đã khai + doanh thu của hóa đơn bỏ sót)
Tại chỉ tiêu 33 : ghi tổng VAT ra của mặt hàng 10% ( bằng số VAT đã khai tại chỉ tiêu 33 + 1.000.000 VAT bỏ sót )

Các số liệu ở các chỉ tiêu khác giữ nguyên, rồi ấn lệnh ghi để số liệu nhảy sang sheet KHBS.
Ghi nội dung điều chỉnh trên KHBS : Lý do bỏ sót 01 HĐGTGT đầu ra, số hóa đơn, ký hiệu, ngày tháng, tiền hàng, tiền thuế....=> Cam kết đúng sự thật.

Rồi kiểm tra xem, sau khi điều chỉnh, trên tờ 01-GTGT điều chỉnh tháng 5 vừa xong, có làm tăng số thuế phải nộp hay giảm số thuế còn được khấu trừ? => rồi làm theo bài đầu tôi đã hướng dẫn nhé.

C

conon19822003

Sơ cấp
4/4/11
15
1
0
42
Nghệ An

Hóa đơn đầu ra bỏ sót của tháng trước, đơn vị phải làm hs khai bổ sung, điều chỉnh. Cụ thể, làm tờ khai 01-GTGT điều chỉnh + KHBS tháng 5.
Sau khi thực hiện điều chỉnh, nếu làm tăng số thuế phải nộp bạn nộp số thuế GTGT ps tăng + phạt chậm nộp tiền thuế.
Sau khi thực hiện điều chỉnh, nếu làm giảm số thuế được khấu trừ thì điền 1.000.000đ VAT điều chỉnh vào chỉ tiêu 37 trên tờ 01-GTGT tháng 6/2012 nhé !

Thông tư 28/2011/TT-BTC hướng dẫn :

Ngoài ra, bạn sử dụng chức năng tìm kiếm trên forum để tìm các topic có nội dung tương tự, trên forum đã tồn tại khá nhiều topic hỏi về việc khai bổ sung, điều chỉnh.

Thân chào bạn !

Nghĩa là mình vào kỳ khai thuế tháng 5 vào kỳ bổ sung vào tờ khai điều chỉnh đánh vào chỉ tiêu 37 tăng số thuế GTGT nhấp vào KHBS phần mềm sẽ tự động điều chỉnh cho mình phải không bạn.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Nghĩa là mình vào kỳ khai thuế tháng 5 vào kỳ bổ sung vào tờ khai điều chỉnh đánh vào chỉ tiêu 37 tăng số thuế GTGT nhấp vào KHBS phần mềm sẽ tự động điều chỉnh cho mình phải không bạn.

Bạn đọc kỹ 2 bài hướng dẫn của mình nhé !

Trước tiền làm điều chỉnh trên 01-GTGT, làm như thế này :
Bạn vào kỳ thuế tháng 5, khai bổ sung.
Giả sử hóa đơn của bạn bỏ sót, là mặt hàng chịu thuế GTGT 10%.
Tại chỉ tiêu 32 : ghi tổng doanh thu thực tế bán ra của tháng 5 ( bằng số sai đã khai + doanh thu của hóa đơn bỏ sót)
Tại chỉ tiêu 33 : ghi tổng VAT ra của mặt hàng 10% ( bằng số VAT đã khai tại chỉ tiêu 33 + 1.000.000 VAT bỏ sót )

Các số liệu ở các chỉ tiêu khác giữ nguyên, rồi ấn lệnh ghi để số liệu nhảy sang sheet KHBS.
Ghi nội dung điều chỉnh trên KHBS : Lý do bỏ sót 01 HĐGTGT đầu ra, số hóa đơn, ký hiệu, ngày tháng, tiền hàng, tiền thuế....=> Cam kết đúng sự thật.
Xong khúc trên, rồi mới đến khúc này :
Bạn xem trên tờ 01/GTGT mà vừa điều chỉnh ở bước 1 Nếu :
Sau khi thực hiện điều chỉnh, nếu làm tăng số thuế phải nộp bạn nộp số thuế GTGT ps tăng + phạt chậm nộp tiền thuế => ko liên quan gì tới kỳ thuế tháng 6/2012 nữa.
Nếu :
Chỉ điền vào chỉ tiêu 37 nếu điều chỉnh xong, bạn thấy làm giảm số thuế còn được khấu trừ của tháng 5 ( chỉ tiêu 43 ).

Bạn đọc kỹ......lại !

C

conon19822003

Sơ cấp
4/4/11
15
1
0
42
Nghệ An

Bạn đọc kỹ 2 bài hướng dẫn của mình nhé !

Trước tiền làm điều chỉnh trên 01-GTGT, làm như thế này :

Xong khúc trên, rồi mới đến khúc này :
Bạn xem trên tờ 01/GTGT mà vừa điều chỉnh ở bước 1 Nếu :

Nếu :

Chỉ điền vào chỉ tiêu 37 nếu điều chỉnh xong, bạn thấy làm giảm số thuế còn được khấu trừ của tháng 5 ( chỉ tiêu 43 ).

Bạn đọc kỹ......lại !

Ngà cảm ơn bạn Bích Vân nhiều nhé, mình đã làm theo như bạn hướng dẫn. Ngà gửi file kết xuất qua mail cho Bích Vân nhé, Vân kiểm tra hộ N xem có lỗi gì không?

G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội

Đầu tiên bạn vào khai thuế tháng 5 chọn khai bổ sung trên
chỉ tiêu32 DT bán ra ghi số thực tế phát sinh đúng
chhỉ tiêu 33( thuế GTGT) ghi số thực tế phát sinh đúng
ấn ghi, sang sheet KHBS chọn KHBS
Sau đó vào tờ khai tháng tiếp theo(tháng 6) bạn kê khai bình thường sau đó ghi vào chỉ tiêu 37 số tiền 1.000.000

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Ngà cảm ơn bạn Bích Vân nhiều nhé, mình đã làm theo như bạn hướng dẫn. Ngà gửi file kết xuất qua mail cho Bích Vân nhé, Vân kiểm tra hộ N xem có lỗi gì không?

Mình xem file bạn gửi rồi nhé !

Bạn làm đúng rồi. Nộp hs khai bổ sung xong thì nhớ nộp luôn số tiền thuế GTGT ps tăng thêm là 763.287đồng & 4.961đ tiền phạt chậm nộp thuế nhé.

Tháng 6/2012 - bạn làm báo cáo thuế bình thường. Sai sót tháng 5 ko liên quan gì tới hs khai thuế của tháng 6 nữa.

Nếu nộp trực tiếp thì làm thêm Công Văn giải trình sai sót + foto báo cáo thuế cũ để nộp kèm nhé !

ptx309

ptx309

Cao cấp

chị vân ơi, tháng 4 em kê khai dư 1 hóa đơn đầu vào ( do lấy nhầm hđ đv của cty kia )
em có làm bổ sung điều chỉnh tháng 4, nhưng lại ko ghi vào chỉ tiêu số 37 trên tờ khai 01 của tháng 5/2012
giờ chuẩn bị nộp tháng 6 rùi , làm sao đây chị ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

chị vân ơi, tháng 4 em kê khai dư 1 hóa đơn đầu vào ( do lấy nhầm hđ đv của cty kia )
em có làm bổ sung điều chỉnh tháng 4, nhưng lại ko ghi vào chỉ tiêu số 37 trên tờ khai 01 của tháng 5/2012
giờ chuẩn bị nộp tháng 6 rùi , làm sao đây chị ?
Chỉ điền vào chỉ tiêu 37 nếu điều chỉnh xong, bạn thấy làm giảm số thuế còn được khấu trừ của tháng 4
Tháng 5 e chưa điền thì khi làm hs khai thuế GTGT tháng 6/2012 em điền vào [37] trên 01/GTGT

thutrang3688

thutrang3688

Guest
27/4/08
52
1
0
Ha Noi

Trước đây mình có down đuợc tài liệu hướng dẫn điều chỉnh trên web của Tổng cục thuế. Bạn tham khảo thử nhé :)

http://www.mediafire.com/view/?045a0qk7tb6512z

T

thuysmedec

Guest
5/6/09
1
0
0
40
ha noi

CHị Vân ah, bên chị làm tư vần và kiểm tra sai sót thuế đúng ko?
EM muốn hỏi để có j nhờ chĩ em cho,
Có j alo theo sô của chị a?

M

maiphuonghp

Guest
7/1/13
1
0
0
haiphong

chị vân ơi oa oa.........giúp em với.....Cty em cũng bị kê khai thiếu hóa đơn đầu vào t9/2012. giá trị của nó 320 triệu, VAT là 29.090.909đ. Giờ sang tháng 1 năm 2013 rùi. Tờ khai tháng 9 năm 2012 kê khai lần đầu ko có hàng hóa đầu ra cũng như VAT. Giờ em phải làm sao hả chị. thuế GTGT còn đc khấu trừ tháng 9 là 4.341.924 đ. nếu tính đến thời điểm ngày 7/1/2013 thì có phải tiền cty em bi phạt là 1.348.819 đ ko chị. Vậy tất cả tiền cty em phải nộp là (29.090.909 - 4.341.924) + 1.348.819 = 26.097.786 đ. chị giúp em với, cho em em xin địa chỉ mail của với hic hic

H

hanhkim90

Guest
2/7/11
1
0
0
ha noi

Cả nhà cho em hỏi chút với. Sang tháng 03 của năm 2013 em mới nhận được hóa đơn GTGT nhập vật liệu của tháng 11 năm 2012. Em đã kê khai hóa đơn đó vào tháng 03 năm 2013 nhưng em không biết ghi sổ thế nào với hóa đơn này. Mọi ng giúp em với ạ.

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM

Cả nhà cho em hỏi chút với. Sang tháng 03 của năm 2013 em mới nhận được hóa đơn GTGT nhập vật liệu của tháng 11 năm 2012. Em đã kê khai hóa đơn đó vào tháng 03 năm 2013 nhưng em không biết ghi sổ thế nào với hóa đơn này. Mọi ng giúp em với ạ.

Khi nhâp NVL bạn đã hạch toán phần thuế GTGT được khấu trừ chưa? Nếu đã hạch toán rồi thì bây h ko hạch toán thêm gì cả (theo mình là thế).

0

050560017

Sơ cấp
11/5/10
7
0
0
35
Hà Nội

Cho mình hỏi, đối với hàng hóa không chịu thuế, đầu ra kê chậm có bị phạt không nhỉ?

V

Vân Nguyễn

Guest

Cho mình hỏi, đối với hàng hóa không chịu thuế, đầu ra kê chậm có bị phạt không nhỉ?

Bạn kê khai bổ sung đi, mình nghĩ là không phát sinh thêm số thuế phải nộp nên không bị phạt đâu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA