Trợ cấp thôi việc

• Thread starter tuyetketoan
  • Ngày gửi
T

tuyetketoan

Guest
28/11/06
34
0
6
37
Hà nội
Chào các bạn !
Công ty mình có lao động > 20 thành viên nhưng GĐ không đóng bảo hiểm thất nghiệp, hầu hết các lao động đều có thời gian lao động từ 2-5 năm, sắp tới có hai người xin nghỉ việc và được sự chấp thuận của GĐ, vậy các bạn cho mình hỏi trợ cấp thôi việc có được tính cho người lao động hay không ạ?
Cảm ơn các bạn nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Trợ cấp thôi việc

Không đóng bảo hiểm thất nghiệp thì không được hưởng BHTN từ cơ quan bảo hiểm. Còn trợ cấp thôi việc từ công ty thì thực hiện theo như Luật Lao động.

N

nguyenmaivi

Sơ cấp
5/7/12
3
0
1
35
Tây Ninh

Vẫn phải tính trợ cấp thôi việc bình thường bạn ah.

S

spy girl

Guest
8/12/10
11
0
1
TPHCM

Chào các bạn !
Công ty mình có lao động > 20 thành viên nhưng GĐ không đóng bảo hiểm thất nghiệp, hầu hết các lao động đều có thời gian lao động từ 2-5 năm, sắp tới có hai người xin nghỉ việc và được sự chấp thuận của GĐ, vậy các bạn cho mình hỏi trợ cấp thôi việc có được tính cho người lao động hay không ạ?
Cảm ơn các bạn nhiều !

Như vậy thì công ty bạn phải trả tiền trợ cấp thôi việc cho NLĐ đó mới đúng luật bạn à. Với lại, nhân sự công ty bạn > 20 người rồi mà sao sếp bạn không tham gia BHTN cho NLĐ nhỉ? Tham gia BHTN thì công ty có lợi nhiều hơn so với chi trả TCTV cho NLĐ khi nghỉ việc mà.

T

thuyTAS

Guest
26/6/12
1
0
0
HCM

Chào cả nhà ! Công ty mình hiện tại chỉ có 3 nhân viên ( 1 việt, 2 nước ngoài ) tính đến thời điểm hiện tại . Bên mình " tình nguyện" tham gia BHTN nhưng bị BHXH từ chối vì cty dưới 10 người nên ko được tham gia. vì vậy, cho mình hỏi nếu nhân viên nghỉ việc có được hưởng trợ cấp thôi việc ko ? Trợ cấp thôi việc này có quy định bắt buộc cty chi trả ko ? Vì theo mình biết thì từ lúc có BHTN rồi nên ko còn trợ cấp thôi việc nữa.
Do cty mình nhỏ nên thuê kế toán bên ngoài làm, nhưng kế toán thuê này chỉ đơn giản làm công việc kế toán thôi. Mình ko thể nhờ tư vấn hay hướng dẫn được gì cả nên đành lên đây hỏi.
Xin cám ơn nhiều nhiều.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

AE ai có văn bản hướng dẫn cách tính TCTV = tiếng Anh ko nhỉ (công thức; tiền lương làm căn cứ...)?
Nếu có thì vui lòng share nhé.

Cảm ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA