Quyết toán thuế số lỗ ít hơn thực tế

• Thread starter thanhtt88
  • Ngày gửi
T

thanhtt88

Sơ cấp
5/6/12
26
0
1
35
thanh hoa
cả nhà ơi cho em hỏi tí ah, nếu quyết toán thuế TNDN số lỗ ít hơn thực tế lỗ có sao ko a, có bi phạt không vì em mới làm nên em lo, cả nhà giải đáp em nhé! em cảm ơn nhiều ah.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm
Ðề: quyết toán thuế số lỗ ít hơn thực tế.

Em quyết toán TNDN lỗ lãi là do mình làm, không ai phạt cả, đợi sau này cơ quan thuế kiểm tra quyết toán mới biết con số chính xác, sẽ bị nộp thêm bao nhiêu hay không phải nộp

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com

Em quyết toán TNDN lỗ lãi là do mình làm, không ai phạt cả, đợi sau này cơ quan thuế kiểm tra quyết toán mới biết con số chính xác, sẽ bị nộp thêm bao nhiêu hay không phải nộp

Giả sử doanh nghiệp tôi làm lỗ 1 tỷ, thực tế khi cơ quan thuế quyết toán doanh nghiệp lãi 1 tỷ. Vậy chỉ cần nộp thêm 250tr là xong sao Bạn? Không bị phạt gì sao?:wall:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Giả sử doanh nghiệp tôi làm lỗ 1 tỷ, thực tế khi cơ quan thuế quyết toán doanh nghiệp lãi 1 tỷ. Vậy chỉ cần nộp thêm 250tr là xong sao Bạn? Không bị phạt gì sao?:wall:
Nếu số lỗ ít hơn số thực tế lỗ thì không sao mà em.
Ví dụ : Đang lỗ 300tr, khi QT bị gạt 1 số khoản chi phí ko hợp lý 100tr => số còn lỗ theo Thuế ghi nhận là 200tr. Đơn vị được phép chuyển lỗ 200tr này sang năm sau. Không bị phạt gì cả. ( Đây cũng là nội dung bạn chủ topic hỏi.)

Nếu đang lỗ => quyết toán thành lãi => Nộp đủ tiền thuế truy thu ( = số lãi * 25% - số thuế được ưu đãi, miễn giảm nếu có ) + phạt chậm nộp tiền thuế/ số thuế truy thu.]

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Nếu số lỗ ít hơn số thực tế lỗ thì không sao mà em.
Ví dụ : Đang lỗ 300tr, khi QT bị gạt 1 số khoản chi phí ko hợp lý 100tr => số còn lỗ theo Thuế ghi nhận là 200tr. Đơn vị được phép chuyển lỗ 200tr này sang năm sau. Không bị phạt gì cả. ( Đây cũng là nội dung bạn chủ topic hỏi.)

Nếu đang lỗ => quyết toán thành lãi => Nộp đủ tiền thuế truy thu ( = số lãi * 25% - số thuế được ưu đãi, miễn giảm nếu có ) + phạt chậm nộp tiền thuế/ số thuế truy thu.]
Chị ơi em tưởng khi bị cơ quan thuế quyết toán thuế nếu đang lỗ-->quyết toán thành lãi thì phải nộp đủ số thuế truy thu và tiền phạt nộp chậm mà không được trừ số thuế được miễn giảm đâu. Công ty em năm 2011 cũng quyết toán thuế rồi, đang báo cáo lỗ nhưng thuế đến quyết toán loại 1 số chi phí ra nên thành lãi và phải nộp 100% số thuế TNDN phát sinh mà không được trừ phần miễn giảm giảm đâu(công ty em thuộc diện được miễn thuế TNDN 2 năm và giảm 50% số thuế TNDN của 2 năm tiếp theo)

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com

Vâng! em đang nói đến vấn đề này, còn nếu sau khi quyết toán vẫn lỗ (số lỗ giảm) thì không vấn đề gì.

Cái này tuỳ từng trường hợp như Chị đã nói.hix

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Chị ơi em tưởng khi bị cơ quan thuế quyết toán thuế nếu đang lỗ-->quyết toán thành lãi thì phải nộp đủ số thuế truy thu và tiền phạt nộp chậm mà không được trừ số thuế được miễn giảm đâu. Công ty em năm 2011 cũng quyết toán thuế rồi, đang báo cáo lỗ nhưng thuế đến quyết toán loại 1 số chi phí ra nên thành lãi và phải nộp 100% số thuế TNDN phát sinh mà không được trừ phần miễn giảm giảm đâu(công ty em thuộc diện được miễn thuế TNDN 2 năm và giảm 50% số thuế TNDN của 2 năm tiếp theo)

Lại tưởng rùi. hiii !

Phần H - ƯU ĐÃI THUẾ TNDN, TT 130/2008/TT-BTC :

I. ĐIỀU KIỆN, NGUYÊN TẮC ÁP DỤNG ƯU ĐÃI THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP

2. Nguyên tắc áp dụng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp

2.8. Doanh nghiệp trong thời gian đang được hưởng ưu đãi miễn thuế, giảm thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định, cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, thanh tra kiểm tra phát hiện tăng số thuế thu nhập doanh nghiệp của thời kỳ miễn thuế, giảm thuế thì doanh nghiệp được hưởng miễn thuế, giảm thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định. Tuỳ theo lỗi của doanh nghiệp, cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, thanh tra áp dụng các mức xử phạt vi phạm pháp luật về thuế theo quy định.
Em có thể làm CV hỏi Tổng Cục Thuế để đòi lại quyền lợi cho Doanh Nghiệp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA