Từ lỗ hạch toán thành lãi có sao không?

• Thread starter phuongthao42
  • Ngày gửi
P

phuongthao42

Sơ cấp
13/4/12
44
0
0
35
quảng bình
Mọi người cho em hỏi chút
Thật sự là em không hiểu chị kế toán cũ hạch toán thế nào, theo như sổ cái thì trong năm 2011 cty lỗ tới hơn 1tỷ đồng nhưng trên BCTC lại là lãi 10,2 triệu đồng, chi phí QL, giá vốn hoàn toàn không khớp với sổ cái. Vậy cho em hỏi nếu sau nay thuế kiểm tra có bị sao không ạ??
Mọi người tư vấn cho em với...

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Từ lỗ hạch toán thành lãi có sao không?

Thật sự là em không hiểu chị kế toán cũ hạch toán thế nào, theo như sổ cái thì trong năm 2011 cty lỗ tới hơn 1tỷ đồng nhưng trên BCTC lại là lãi 10,2 triệu đồng, chi phí QL, giá vốn hoàn toàn không khớp với sổ cái. Vậy cho em hỏi nếu sau nay thuế kiểm tra có bị sao không ạ??
Mọi người tư vấn cho em với...

Số liệu trên số sách phải khớp với số liệu BCTC. Vì vậy em hỏi lại, hoặc xem lại số liệu trong BCTC có đúng với các tờ khai thuế đã nộp chưa? Nếu đúng thì có lẽ làm lại số sách cho đúng với BCTC.

P

phuongthao42

Sơ cấp
13/4/12
44
0
0
35
quảng bình

hihi!
Bạn hỏi kế toán cũ xem có hạch toán 2 sổ không?
Theo mình biết thì ở đây chỉ có 1 sổ cái như vậy thôi... vậy mới khổ. Chị kt trước nhỉ 2tháng mình mới vào làm nên không có bàn giao hay gì hết. Mình cũng chưa gặp chị đó bao giờ nên chịu. Mất cả tuần ng/ cứu mà chẳng hiểu số liệu trên BCTC ở đâu ra, Giờ chẳng biết sao?

Số liệu trên số sách phải khớp với số liệu BCTC. Vì vậy em hỏi lại, hoặc xem lại số liệu trong BCTC có đúng với các tờ khai thuế đã nộp chưa? Nếu đúng thì có lẽ làm lại số sách cho đúng với BCTC.
Em xem lại rồi, doanh thu thì khớp nhưng các chi phí thì không, nối chung là sổ sách khớp với các tờ khai nộp thuế hơn.

T

trangdangminh

Sơ cấp
7/7/12
25
0
0
hà nội

Nhiều cty có trường hợp như bên bạn, theo mình qua sếp bạn có thể xin số điện thoại của chị kế toán để hỏi cho rõ, giờ xem lại các chứng từ, sổ sách cũng căng đấy.Chúc bạn luôn bình tĩnh để xử lý tốt các việc.

P

phuongthao42

Sơ cấp
13/4/12
44
0
0
35
quảng bình

Nhiều cty có trường hợp như bên bạn, theo mình qua sếp bạn có thể xin số điện thoại của chị kế toán để hỏi cho rõ, giờ xem lại các chứng từ, sổ sách cũng căng đấy.Chúc bạn luôn bình tĩnh để xử lý tốt các việc.

Thank bạn!
Thật sự là mới lần đầu đi làm nên còn nhiều bỡ ngỡ, nhiều việc không đủ khả năng để giải quyết
phải cố thôi. Cảm ơn nhé

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net

Trường hợp này bắt buộc phải lần lại số liệu, hỏi lại kế toán cũ thôi. Chịu khó đào bới vậy

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Thật sự là em không hiểu chị kế toán cũ hạch toán thế nào, theo như sổ cái thì trong năm 2011 cty lỗ tới hơn 1tỷ đồng nhưng trên BCTC lại là lãi 10,2 triệu đồng, chi phí QL, giá vốn hoàn toàn không khớp với sổ cái. Vậy cho em hỏi nếu sau nay thuế kiểm tra có bị sao không ạ??.
Trường hợp này khi lên B/C tài chính thấy lỗ kế toán điều chỉnh giảm chi phí ( có thể bỏ bớt chứng từ đầu vào không có TGT hay đưa chi phí sang chờ phân bổ, đưa sang chi phí dỡ dang ... xem trên cân đối TK và BCTC để biết ) để có lãi nhưng chưa điều chỉnh lại sổ sách hoặc đã điều chỉnh nhưng để đâu đó, sổ cái bạn đang có là quyển củ. Theo mình bạn B/C giám đốc mời KT củ về làm công tác bàn giao kế toán sẽ rõ. Nếu không thì bạn phải vất vã tự điều chỉnh ( giảm chi phí hơn 1ty + 10,2tr ) từ các chứng từ chi phí, sổ chi tiết giá thành, sổ cái, bảng cân đối TK ... các TK có liên quan.

P

phuongthao42

Sơ cấp
13/4/12
44
0
0
35
quảng bình

Trường hợp này khi lên B/C tài chính thấy lỗ kế toán điều chỉnh giảm chi phí ( có thể bỏ bớt chứng từ đầu vào không có TGT hay đưa chi phí sang chờ phân bổ, đưa sang chi phí dỡ dang ... xem trên cân đối TK và BCTC để biết ) để có lãi nhưng chưa điều chỉnh lại sổ sách hoặc đã điều chỉnh nhưng để đâu đó, sổ cái bạn đang có là quyển củ. Theo mình bạn B/C giám đốc mời KT củ về làm công tác bàn giao kế toán sẽ rõ. Nếu không thì bạn phải vất vã tự điều chỉnh ( giảm chi phí hơn 1ty + 10,2tr ) từ các chứng từ chi phí, sổ chi tiết giá thành, sổ cái, bảng cân đối TK ... các TK có liên quan.

Thank bạn nhé!
Công ty mình lỗ chủ yếu là do CP khấu hao lớn (1 tháng hơn 100tr) vậy cho mình hỏi giờ nếu giảm chi phí này thì có được không?

C

chip26883

Trung cấp
22/3/11
63
2
6
Hải Phòng

Theo mình nghĩ chắc là có khoản giảm trừ nào đó, còn nếu bạn không theo BCTC thì phải làm lại và gửi lại bộ BCTC mới, nếu theo bộ này thì mình thấy tốt nhất là nên bảo chị ấy về hoặc gọi điện hỏi là sẽ ra ngay. Khả năng là chị ấy sẽ giảm khoản đó thôi, vì khi bạn xem các chứng từ TGT vẫn đúng thì xem lại khoản đó là được. Nhưng tự xem mà giảm những hơn 1 tỷ + 10,2tr thì cũng bất khuất lắm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA