Quỹ tồn tiền mặt bị âm

• Thread starter giatrivinhcuu
  • Ngày gửi
G

giatrivinhcuu

Sơ cấp
28/9/10
34
0
6
huế
Em mới vào làm kế toán một công ty đầu tư, thương mại; trước đây công ty thuê bên dịch vụ làm kế toán. lúc công ty mới thành lập, kế toán không làm bút toán góp vốn ngay từ đâu mà 1 tháng sau mới hạch toán, nhưng lại có một số bút toán chi tiền mặt. do đó làm quỹ tiền mặt trong tháng đầu tiên bị tồn âm. giờ em không biết phải điều chỉnh như thế nào cho khỏi bị âm. nếu như bút toán góp vốn đó em sửa vào ngày thành lập luôn có được không? tiền góp vốn là tiền mặt (gần cả trăm tỷ lận). Mong mọi nguời giúp đỡ.
Thân!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

ha na ha my

Trung cấp
9/8/10
158
1
16
TpHCM
Ðề: Quỹ tồn tiền mặt bị âm

Bạn làm phiếu thu tiền góp vốn của các thành viên trùng với ngày trên GPKD. Lưu ý có chữ ký đầy đủ (Giám đốc, kế toán, người lập phiếu, thủ quỹ và người nộp tiền)

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Quan trọng là xác định số tiền góp vốn bằng tiền mặt bỏ vào két sắt của cty là bao nhiêu để lập phiếu thu, đôi khi ghi vốn góp danh nghĩa là vậy nhưng thực tế tiền mặt bỏ vào lại là chuyện khác

G

giatrivinhcuu

Sơ cấp
28/9/10
34
0
6
huế

Quan trọng là xác định số tiền góp vốn bằng tiền mặt bỏ vào két sắt của cty là bao nhiêu để lập phiếu thu, đôi khi ghi vốn góp danh nghĩa là vậy nhưng thực tế tiền mặt bỏ vào lại là chuyện khác

Vì bên mình chỉ làm sổ sách hợp lý để đối phó bên thuế chứ không phải nội bộ nên số tiền đó chắc chắn là chỉ theo danh nghĩa chứ không phải thực tế vào két sắt bạn à.
Còn việc làm lại phiếu thu góp vốn (2 thành viên) trùng ngày giấy phép ĐkKD mình có nghĩ tới nhưng không biết có ảnh hưởng gì không nhỉ? vì sổ sách kế toán làm trước đây đã hạch toán vào 1 tháng sau ngày thành lập (ngày thành lập 04/2008, ngày hạch toán góp vốn 01/05/2008)

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn

Mình cũng đang bị vướng chỗ này đây. cty mình Sếp nộp tiền vào tài khoản liên tục, mình hạch toán nộp tiền mặt vào tài khoản nên quỹ tiền măt bị âm liên tục, quỹ tiền mặt chỉ là trên danh nghĩa chứ ko đúng thực tế. Mình làm bút toán cá nhân ứng trước tiền mua hàng cho bên mình. Không biết có ổn ko nữa. Anh chị góp ý dùm trường hợp của mình nhé. hiii

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình

Công ty Mình hệt như cty bạn này. mình làm hợp đồng vay vốn cá nhân bù vào đó

T

thuhien192

Sơ cấp
2/12/09
13
0
1
Ha Noi

Ben minh cung da tung lam hop dong vay von ca nhan la nhan vien cua cty de bu vao do, thoi gian 2 thang. sau do co tien ve quy thi chi tra.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Vì bên mình chỉ làm sổ sách hợp lý để đối phó bên thuế chứ không phải nội bộ nên số tiền đó chắc chắn là chỉ theo danh nghĩa chứ không phải thực tế vào két sắt bạn à.
Còn việc làm lại phiếu thu góp vốn (2 thành viên) trùng ngày giấy phép ĐkKD mình có nghĩ tới nhưng không biết có ảnh hưởng gì không nhỉ? vì sổ sách kế toán làm trước đây đã hạch toán vào 1 tháng sau ngày thành lập (ngày thành lập 04/2008, ngày hạch toán góp vốn 01/05/2008)
Thế là sổ sách âm triền miên từ năm 2008 đến nay ah? hay vậy?

G

giatrivinhcuu

Sơ cấp
28/9/10
34
0
6
huế

Không. chỉ có bị âm 1 tháng đầu thôi. Có nghĩa là khi thành lập doanh nghiệp, chưa bỏ vốn vào mà đã chi tiền nên mới bị âm. Sang tháng sau hạch toán góp vốn bằng tiền mặt rồi thì hết âm bạn à. Nên bây giờ mìh muốn hỏi là mình hạch toán lại nghiệp vụ góp vốn bằng tiền mặt ngay ngày thành lập và lập lại phiếu chi thì có ảnh hưởng gì đến báo cáo quyết toán đã lập trước đây không?

L

lethibethi

Sơ cấp
26/5/09
3
0
1
Tiền Giang

làm hợp đồng vay mượn, vay cá nhân chỉ là biện pháp tạm thời, các bác nào có ý kiền nào hay hơn chỉ mình vời, vì cty mình luôn bị truờng hợp đó giờ không biết làm sao để có tiền trả lại cá nhân, hic hic

A

AC Mai

Sơ cấp
30/7/12
28
0
0
Hà Nội

Khi mình nộp báo cáo cho thuế mình có phải nộp sổ sách báo cáo cho thuế đâu, do vậy bạn có thể sửa lại phiếu thu và hạch toán vào ngày thành lập được mà, cuối cùng số tiền tồn quỹ khi mình làm báo cáo chỉnh sửa phải khớp vớí số tiền của báo cáo mình đã nộp. Bạn nhớ phải làm lại những số sách và giấy tờ liên quan đên đến phiếu thu chỉnh sửa đấy nhé

làm hợp đồng vay mượn, vay cá nhân chỉ là biện pháp tạm thời, các bác nào có ý kiền nào hay hơn chỉ mình vời, vì cty mình luôn bị truờng hợp đó giờ không biết làm sao để có tiền trả lại cá nhân, hic hic
Tăng vốn điều lệ, đổi lại giấy phép kinh doanh thì sẽ giải chi được thôi.

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
267
6
18
TP.HCM

k phải tháng nào sổ quỹ cũng bị âm. Phải có doanh thu = TM chứ bạn, nếu doanh thu = TGNH thì cũn rút TGNH nhập quỹ TM chứ. CHo nên cái âm TM chỉ lâu lâu xảy ra thôi. Khi bị âm tùy khối lượng tiền âm mà làm bút toán "Mượn tiền chủ doanh nghiệp để kinh doanh". Khi nào 111 dư dư chút thì trả lại, khi nào âm nữa thì mượn tiếp bạn ah.

H

hoacomay8690

Trung cấp
23/6/12
167
0
16
33
Ninh Bình

Cty em sổ quỹ tiền mặt cũng đang bị âm, chẳng nhẽ lại không thanh toán tiền lương cho CNV và các khooản nhỏ lẻ, em chưa biết phải làm ntn. Mọi người chỉ giúp em với, mà Khi mượn tiền của chủ Doanh nghiệp thì có hợp lý không a? Và mình định khoản khoản này sao đây?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA