Nghị quyết số: 29/2012/QH13

• Thread starter hothuy21
  • Ngày gửi
H

hothuy21

Sơ cấp
22/12/10
46
0
0
ha tinh
Chào các anh chị!
em có đọc nghị quyết 29/2012/QH13 về Ban hành một số chính sách Thuế nhằm tháo gỡ khó khăn cho tổ chức và cá nhân. Trong đó:

"Điều 1. Ban hành chính sách ưu đãi thuế đối với tổ chức và cá nhân

1. Giảm 30% số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp năm 2012 đối với:

a) Doanh nghiệp nhỏ và vừa, không bao gồm doanh nghiệp nhỏ và vừa kinh doanh trong lĩnh vực xổ số, bất động sản, chứng khoán, tài chính, ngân hàng, bảo hiểm; sản xuất hàng hoá, cung ứng dịch vụ thuộc diện chịu thuế tiêu thụ đặc biệt; doanh nghiệp được xếp hạng 1, hạng đặc biệt thuộc tập đoàn kinh tế, tổng công ty;"

Cty em thuộc doanh nghiệp nhỏ và vừa, kinh doanh trong lĩnh vực thương mại, ngành nghề kinh doanh là bán xăng, dầu. Vậy cty em có thuộc diện được miễn giảm thuế trên hay không.
Nếu như được miễn giảm, thì đến Kỳ làm tờ khai Thuế TNDN tạm tính (theo quý), em điều chỉnh giảm luôn hay là quyết toán cuối năm mới làm ạ.
em cảm ơn!:flower:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pbichloan

Trung cấp
9/6/09
68
1
8
Bình Dương
Ðề: Nghị quyết số: 29/2012/QH13

Mình nghĩ để đến khi quyết tóan cuối năm thì điều chỉnh luôn

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM

Nếu như được miễn giảm, thì đến Kỳ làm tờ khai Thuế TNDN tạm tính (theo quý), em điều chỉnh giảm luôn hay là quyết toán cuối năm mới làm ạ
Cái này bạn phải đợi hướng dẫn của Tổng cục thuế

V

vangiang911

Trung cấp
21/7/07
100
0
0
Ha Noi - Sai Gon

Nếu như được miễn giảm, thì đến Kỳ làm tờ khai Thuế TNDN tạm tính (theo quý), em điều chỉnh giảm luôn hay là quyết toán cuối năm mới làm ạ
Cái này bạn phải đợi hướng dẫn của Tổng cục thuế
Theo bác cty bạn hothuy21 có thuộc đối tượng được miễn giảm ko nhỉ?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055

Chào các anh chị!
em có đọc nghị quyết 29/2012/QH13 về Ban hành một số chính sách Thuế nhằm tháo gỡ khó khăn cho tổ chức và cá nhân. Trong đó:

"Điều 1. Ban hành chính sách ưu đãi thuế đối với tổ chức và cá nhân

1. Giảm 30% số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp năm 2012 đối với:

a) Doanh nghiệp nhỏ và vừa, không bao gồm doanh nghiệp nhỏ và vừa kinh doanh trong lĩnh vực xổ số, bất động sản, chứng khoán, tài chính, ngân hàng, bảo hiểm; sản xuất hàng hoá, cung ứng dịch vụ thuộc diện chịu thuế tiêu thụ đặc biệt; doanh nghiệp được xếp hạng 1, hạng đặc biệt thuộc tập đoàn kinh tế, tổng công ty;"

Cty em thuộc doanh nghiệp nhỏ và vừa, kinh doanh trong lĩnh vực thương mại, ngành nghề kinh doanh là bán xăng, dầu. Vậy cty em có thuộc diện được miễn giảm thuế trên hay không.
Nếu như được miễn giảm, thì đến Kỳ làm tờ khai Thuế TNDN tạm tính (theo quý), em điều chỉnh giảm luôn hay là quyết toán cuối năm mới làm ạ.
em cảm ơn!:flower:
Cái này hôm trước mình có hỏi trên CCT Q2 thì được giải thích là khi quyết toán năm mới được trừ,chứ tạm tính thì ko được trừ đâu(giảm cho cả năm chứ ko phải từng quý),còn bảo "sao e ko khai (...) rồi cuối năm qt luôn thể.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA