Chi phí lương khi chưa có mã số thuế TNCN

• Thread starter vubichhao
  • Ngày gửi
V

vubichhao

Sơ cấp
21/2/11
16
0
1
ha noi
Anh chị ơi cứu e với! Công ty e có một người mới hết hợp đồng thử việc nhưng chưa đăng ký mã số thuế TNCN, e không biết lương 2 tháng thử việc của người đó có được khấu trừ tính vào thuế TNDN của quý 2 này không ạ! E mới vào làm nên không biết làm như nào, anh chị giúp e với ạ e đang cần gấp ạ! Em cảm ơn anh chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Mã số thuế TNCN

Anh chị ơi cứu e với! Công ty e có một người mới hết hợp đồng thử việc nhưng chưa đăng ký mã số thuế TNCN, e không biết lương 2 tháng thử việc của người đó có được khấu trừ tính vào thuế TNDN của quý 2 này không ạ! E mới vào làm nên không biết làm như nào, anh chị giúp e với ạ e đang cần gấp ạ! Em cảm ơn anh chị nhiều!
Lương 2 tháng thử việc thực hiện khấu trừ 20% vì chưa có MST.
Khi ký HĐLĐ chính thức thì thực hiện khấu trừ TNCN theo biểu lũy tiến từng phần, nếu người này vẫn chưa có MST thì giảm trừ gia cảnh chỉ được tính cho bản thân (4tr) không được tính cho người phụ thuộc.
Theo TT 84/2008/TT-BTC ngày 30 tháng 9 năm 2008
3.1.3. Nguyên tắc tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc
- Đối tượng nộp thuế chỉ được tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc nếu đối tượng nộp thuế đã đăng ký thuế và được cấp mã số thuế.
Khuyên bạn nên đăng ký MST cho cá nhân để được tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc nhé

Sửa lần cuối:
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Tốt nhất đký MSTCN cho NV từ khi họ vào cty làm việc (chính thức hay thử việc ko qtrọng), thủ tục đký MSTCN hiện nay rất đơn giản.

V

vubichhao

Sơ cấp
21/2/11
16
0
1
ha noi

huhuhu, anh chị giúp e với ạ!

Vâng ạ! nhưng lương của họ trong 2 tháng thử việc đó e có được tính để khấu trừ thuế TNDN trong quý 2 này không ạ!

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Vâng ạ! nhưng lương của họ trong 2 tháng thử việc đó e có được tính để khấu trừ thuế TNDN trong quý 2 này không ạ!
Bây giờ làm/nộp tờ khai thuế TNCN tháng 6/2012 hoặc quý 2/2012 cho 2 tháng thử việc này vẫn còn kịp mà bạn. Sau khi thực hiện đầy đủ thủ tục về thuế cho khoản chi trả này thì bạn được đưa vào chi phí hợp lý thoải con gà mái...

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Lương cty mình trả. không phụ thuộc đó là lao động thử việc hay lao động không thử việc bạn nhé?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Chi phí lương khi chưa có mã số thuế TNCN

Chi phí lương này vẫn tính bình thường khi kê khai thuế TNDN miễn sao có HDLD.

MST cá nhân có hay không chỉ ảnh hưởng nhiều ở thuế TNCN, nên đăng ký MST cho người lao động nếu sau thời gian thử việc họ được nhận chính thức vào Cty.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Chi phí lương này vẫn tính bình thường khi kê khai thuế TNDN miễn sao có HDLD.
E thắc mắc chỗ này, có HĐLĐ nhưng ko thực hiện khấu trừ thuế TNCN theo qui định trước khi chi trả, thì có được xem là chi phí hợp lệ khi xác định thuế TNDN ko?

bluerose_90

bluerose_90

Don't cry

anh VTM cho em hỏi là nếu lao động thử việc 2 tháng, chưa có MST cá nhân và mức lương cũng ko đạt mức phải đóng thuế TNCN thì có phải thực hiện khấu trừ 20% ko ạ?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

E thắc mắc chỗ này, có HĐLĐ nhưng ko thực hiện khấu trừ thuế TNCN theo qui định trước khi chi trả, thì có được xem là chi phí hợp lệ khi xác định thuế TNDN ko?

Vẫn được trừ cphí khi tính thuế TNDN chứ, TNDN và TNCN là 02 sắc thuế khác nhau mà.

cũng như có nhg trường hợp ngược lại: thuộc thu nhập chịu thuế TNCN và đã trích nộp thuế đầy đủ, nhưng lại ko được trừ cphí TNDN .

anh VTM cho em hỏi là nếu lao động thử việc 2 tháng, chưa có MST cá nhân và mức lương cũng ko đạt mức phải đóng thuế TNCN thì có phải thực hiện khấu trừ 20% ko ạ?
bạn đang nói mức nào?
thử việc thì từ 1triệu là fải trích nộp thuế rồi nhé (10% hoặc 20%)

bluerose_90

bluerose_90

Don't cry

Vẫn được trừ cphí khi tính thuế TNDN chứ, TNDN và TNCN là 02 sắc thuế khác nhau mà.

cũng như có nhg trường hợp ngược lại: thuộc thu nhập chịu thuế TNCN và đã trích nộp thuế đầy đủ, nhưng lại ko được trừ cphí TNDN .

bạn đang nói mức nào?
thử việc thì từ 1triệu là fải trích nộp thuế rồi nhé (10% hoặc 20%)
Nếu em ko trích nộp giờ họ nghỉ việc rùi thì phải sao ạ? em mới làm cái này nên cũng ko hiểu em cứ nghĩ là mức thu nhập chịu thuế TNCN là 4tr thì nếu họ đạt mức đó thì mới phải trích nộp 10% hoặc 20%

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Nếu em ko trích nộp giờ họ nghỉ việc rùi thì phải sao ạ? em mới làm cái này nên cũng ko hiểu em cứ nghĩ là mức thu nhập chịu thuế TNCN là 4tr thì nếu họ đạt mức đó thì mới phải trích nộp 10% hoặc 20%
Nếu đã lỡ rồi thì làm thêm cái này, nhờ họ quay lại ký tên cam kết là OK:
Tuy nhiên, nếu ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi giảm trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thu nhập thì cá nhân làm cam kết theo mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 28/2011/TT-BTC gửi Công ty. Công ty tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách cho cơ quan thuế.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Bác ơi, văn bản nào qui định chỗ này ạh, e đọc cái TT 130 /2008/TT-BTC ngày 26 tháng 12 năm 2008, liên quan đến tiền lương, tiền công, nguyên mục 2.5:
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
2.5. Chi tiền lương, tiền công thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Chi tiền lương, tiền công, các khoản hạch toán khác để trả cho người lao động nhưng thực tế không chi trả hoặc không có hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.
b) Các khoản tiền thưởng cho người lao động không mang tính chất tiền lương, các khoản tiền thưởng không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể.
c) Chi tiền lương, tiền công và các khoản phụ cấp phải trả cho người lao động nhưng hết thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm thực tế chưa chi trừ trường hợp doanh nghiệp có trích lập quỹ dự phòng để bổ sung vào quỹ tiền lương của năm sau liền kề nhằm bảo đảm việc trả lương không bị gián đoạn và không được sử dụng vào mục đích khác. Mức dự phòng hàng năm do doanh nghiệp quyết định nhưng không quá 17% quỹ tiền lương thực hiện.
d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.
mà vẫn chưa thấy chắc chắn, còn chỗ nào khác qui định về vấn đề này (lương ko khấu trừ TNCN theo theo định vẫn được tính là chi phí hợp lệ) ko bác?
Cảm ơn ý kiến của bác.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Bác ơi, văn bản nào qui định chỗ này ạh, e đọc cái TT 130 /2008/TT-BTC ngày 26 tháng 12 năm 2008, liên quan đến tiền lương, tiền công, nguyên mục 2.5:

mà vẫn chưa thấy chắc chắn, còn chỗ nào khác qui định về vấn đề này (lương ko khấu trừ TNCN theo theo định vẫn được tính là chi phí hợp lệ) ko bác?
Cảm ơn ý kiến của bác.
Cphí hợp lý hợp lệ TNDN khi:

1. các khoản chi phí thực tế phát sinh, có liên quan trực tiếp đến việc tạo ra doanh thu, thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế .
2. có hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.

Ko liên quan gì đến thuế TNCN có trích hay không. ok?

B

banmai1010

Sơ cấp
17/7/09
13
0
1
hanoi

bạn đọc kỹ TT 113 , ký hợp đồng dưới 3 tháng ko phải trừ thuế với đkiện phải cho họ kê khai theo mẫu 23 , còn CF thuế TNDN khoản lg đó là hợp lý, với đkiện phải có hợp đồng lao động 2 tháng thử việc.
chúc bạn thành công

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Cphí hợp lý hợp lệ TNDN khi:

1. các khoản chi phí thực tế phát sinh, có liên quan trực tiếp đến việc tạo ra doanh thu, thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế .
2. có hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.

Ko liên quan gì đến thuế TNCN có trích hay không. ok?
2 ý này e biết, mới nhất là trong Nghị định 122/2011/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2011
5. Sửa đổi, bổ sung khoản 1 Điều 9 như sau:
“1. Trừ các khoản chi quy định tại các điểm a, b, c, d, e, h, i, k khoản 2 Điều 9 Nghị định số 124/2008/NĐ-CP và khoản 6 Điều 1 Nghị định này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật.
Nhưng như thế nào là "có đủ hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật"?
Có phải trong trường hợp này chứng từ theo qui định bao gồm chứng từ khấu trừ/khai/nộp thuế TNCN từ tiền lương tiền công này ko?
E vẫn còn lăn tăn quá :wall:
Mong bác tiếp tục cho ý kiến ạh.

B

banmai1010

Sơ cấp
17/7/09
13
0
1
hanoi

Cả nhà ơi cho mình hỏi khi in phiếu kế toán ra có cần giám đốc ký không hay chỉ kế toán , và người lập ký là được. Thanks

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

2 ý này e biết, mới nhất là trong Nghị định 122/2011/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2011

Có phải trong trường hợp này chứng từ theo qui định bao gồm chứng từ khấu trừ/khai/nộp thuế TNCN từ tiền lương tiền công này ko?
cChứng từ khấu trừ Thuế TNCN là mình nộp hộ cho người lao động mà?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

cChứng từ khấu trừ Thuế TNCN là mình nộp hộ cho người lao động mà?

Thuế TNCN ko fải là chi phí TNDN trong kỳ, nên KHÔNG THỂ xem c/từ thuế TNCN là loại hóa đơn chứng từ kèm theo cphí hợp lý được.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Rất cảm ơn cả nhà (bác VTM, ketoan4mat...) về những ý kiến/trao đổi.
Nó làm e sáng mắt ra.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA