Tất toán công nợ nước ngoài giải thể công ty ?

• Thread starter kim dung nguyen
  • Ngày gửi
kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Anh chị cho em hỏi:
Công nợ phải thu phải trả với bên nước ngoài cong rất nhiều lên đến 20 tỷ, nhưng thực tế thì đã thanh toán hết. Vì cty thanh toán qua biên mậu ko theo đường ngân hàng nên số dư có trên TK 331 vẫn nằm đó. Nhân viên KT có lên hỏi thuế khi giải thể cty thì được trả lời: Thuế chỉ quan tâm bên cty có nợ thuế hay khong? còn việc công nợ là do Cty cam kết kết với người bán hoặc người mua, thuế ko can thiệp, biết là vậy, Nhưng hạch toán ảo trên sổ sách thanh toán bằng tiền mặt sao? Như thế thì không hợp lý cho lắm, tại sổ sách sai ngay từ đầu nên sếp quyết định bỏ cty này, em nhìn số liệu mà hoang mang quá, ko biết xử lý thế nào cả, mong anh chị có kinh nghiệm giúp dùm em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phi_yen

Trung cấp
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán
Ðề: Tất toán công nợ nước ngoài giải thể công ty ?

Thuế thì không quan tâm đến các công nợ này nếu không ẩn lậu tiền thuế. Chỉ cần làm cam kết sẽ tự tất toán công nợ cùng với bố cáo giải thể trên báo sau 30 ngày không có tranh chấp kiện tụng gì thì sở KHDT sẽ ra quyết định giải thể. kế toán kết chuyển các khoản nợ với vốn chủ sở hữu rùi đóng hồ sơ thui.

kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Ðề: Tất toán công nợ nước ngoài giải thể công ty ?

Kết chuyển công nợ với vốn chủ sở hữu là sao hả chị? Em không rành về vấn đề này lắm, hiện tiền mặt trên sổ của em là 20tỷ, nhưng vốn điều lệ thì có 2tỷ à, em chỉ còn biết cách thanh toán cho nhà cung cấp nước ngoài bằng tiền mặt thôi. Nhưng em ko biết làm bảng cam kết như thế có đúng hay ko nữa, :(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA