2% BHXH bắt buộc để lại

• Thread starter minhlonghoian
  • Ngày gửi
M

minhlonghoian

Sơ cấp
13/9/13
23
2
3
hoian
Các bác giúp mình với!
công ty mình đóng bảo hiểm chỉ có 2 người,nên ko dc đóng BHTN,kinh phí công đoàn cũng ko đóng,vậy là mình chỉ nộp 28,5% trên tổng quỹ lương.hàng tháng mình vẫn nộp đầy đủ là 28,5% tiền bảo hiểm.đến hàng tháng mình nhận dc thông báo kết quả đóng bảo hiểm của cơ quan bảo hiểm,mình thấy có mục 5 trong phần B - 2% BHXH bắt buộc để lại số tiền 93.030, mục 4.2 tỉ lệ tính lãi 0,988.mình ko hiểu ở chỗ 2% trên thông báo đó là cơ quan bảo hiểm giữ lại khi công ty có người ốm đau thì làm thủ tục hồ sơ thanh toán viện phí lên cơ quan bảo hiểm nhận lại tiền lại,hay công ty mình phải trích 2% đó ra đưa trước cho người ốm đau nhỉ(nhưng cty mình nộp đủ 28,5%,đâu có giữ lại 2% đâu)

Khóa học Quản trị dòng tiền
huyenqn588

huyenqn588

Sơ cấp
16/1/14
21
1
3
Quảng Ninh
Ðề: 2% BHXH bắt buộc để lại

Đơn vị được giữ lại 2% quỹ tiền lương, tiền công của những người lao động tham gia BHXH bắt buộc để chi trả kịp thời chế độ ốm đau, thai sản cho người lao động. Hằng quý hoặc hàng tháng, đơn vị quyết toán với cơ quan BHXH, trường hợp số tiền quyết toán nhỏ hơn số tiền giữ lại thì đơn vị phải đóng số chênh lệch thừa vào tháng tiếp theo tháng quyết toán cho quỹ BHXH.

Sửa lần cuối:
P

phuong9x

Sơ cấp
16/9/10
5
0
1
33
hcm

Từ 1/1/2014 đóng bảo hiểm tăng lên 30.5% rồi ma....

M

minhlonghoian

Sơ cấp
13/9/13
23
2
3
hoian

Đơn vị được giữ lại 2% quỹ tiền lương, tiền công của những người lao động tham gia BHXH bắt buộc để chi trả kịp thời chế độ ốm đau, thai sản cho người lao động. Hằng quý hoặc hàng tháng, đơn vị quyết toán với cơ quan BHXH, trường hợp số tiền quyết toán nhỏ hơn số tiền giữ lại thì đơn vị phải đóng số chênh lệch thừa vào tháng tiếp theo tháng quyết toán cho quỹ BHXH.
ý mình ko phải rứa bạn ơi,mình muốn hỏi theo như phần trăm mình đang đóng 28,5% đó là đã trừ 2% BHXH bắt buộc để lại ko?

Từ 1/1/2014 đóng bảo hiểm tăng lên 30.5% rồi ma....

mình hỏi cho năm 2013 đó bạn

N

ntlai

Sơ cấp
16/7/12
26
2
0
Thanh pho Ho Chi Minh

2% này là DN được phép giữ lại để chi trả kịp thời cho những người thai sản, ốm đau. Đến quý DN bạn phải nộp hết số tiền đó cho bên BHXH nếu trong tháng, quý không phát sinh chi phí. Còn nếu trong tháng, quý mà DN bạn phát sinh chi phí ( chi trả cho lao đông) thì bạn làm thủ tục lên cơ quan bảo hiểm xã hội để thanh toán lại, nếu số tiền chi cho người lao động lớn hơn 2% mà DN giữ lại thì cơ quan BHXH sẽ chi trả phần chênh lệch đó. Nếu DN bạn đã đóng đủ 28.5% thì ko cần phải đóng thêm gì hết.

• Like
Reactions: phamtmly
H

hien123

Guest
27/7/10
1
0
0
42
Bình Dương

ý mình ko phải rứa bạn ơi,mình muốn hỏi theo như phần trăm mình đang đóng 28,5% đó là đã trừ 2% BHXH bắt buộc để lại ko?

mình hỏi cho năm 2013 đó bạn
Chắc bạn mới làm nhân sự đúng không? 2% giữ lại đó là 2% Tổng lương tham gia bảo hiểm bạn nhé, không liên quan đến bảo hiểm thất nghiệp, (bạn đừng nhầm lẫn 2% của bảo hiểm thất nghiệp và 2% giữ lại nhé)
Chúc bạn thành công

H

huyenmio

Guest
8/9/11
36
1
8
33
ha nam
Cho em hỏi chút nhé,
Bên em đóng BHXH cho 7 lao động. Quỹ lương là : 23 302 000 VNĐ. Tỷ lệ đóng BHXH ( ko có KPCĐ )là: 32.5% . Số tiền đóng : 7 573 150 VNĐ.
Tại sao bên BHXH vẫn thông báo cho bên em phải nộp tiếp 2% BHXH bắt buộc để lại là: 466 040 VNĐ nữa nhỉ.
Em cám ơn anh chị ạ

buiminhdinh

buiminhdinh

Cao cấp
16/1/15
452
111
43
35
Phan Thiet , Bình Thuận
Cho em hỏi chút nhé,
Bên em đóng BHXH cho 7 lao động. Quỹ lương là : 23 302 000 VNĐ. Tỷ lệ đóng BHXH ( ko có KPCĐ )là: 32.5% . Số tiền đóng : 7 573 150 VNĐ.
Tại sao bên BHXH vẫn thông báo cho bên em phải nộp tiếp 2% BHXH bắt buộc để lại là: 466 040 VNĐ nữa nhỉ.
Em cám ơn anh chị ạ
thông báo chỉ có hàng để lại 2%
số nợ đóng là hàng cuối cùng ( công ty còn nợ bao nhiêu ... hạn nộp là ngày .... ,,)
bạn xem lại cho kỹ , nếu mình nợ là có thêm phần chậm nộp

• Like
Reactions: huyenmio
Lexy Nguyen

Lexy Nguyen

Trung cấp
14/7/14
111
12
18
Hải Dương
thông báo chỉ có hàng để lại 2%
số nợ đóng là hàng cuối cùng ( công ty còn nợ bao nhiêu ... hạn nộp là ngày .... ,,)
bạn xem lại cho kỹ , nếu mình nợ là có thêm phần chậm nộp
E chào chị, em mới làm bảo hiểm nên cũng đang thắc mắc 2% BHXH bắt buộc để lại này, chị cho e hỏi là e đóng đủ 32,5% quỹ lương, nhưng trong thông báo vẫn ghi thu 2% để lại nữa, như vậy 2% này là phải đóng thế nào?. Em cám ơn ah!

Sửa lần cuối:
buiminhdinh

buiminhdinh

Cao cấp
16/1/15
452
111
43
35
Phan Thiet , Bình Thuận
E chào chị, em mới làm bảo hiểm nên cũng đang thắc mắc 2% BHXH bắt buộc để lại này, chị cho e hỏi là e đóng đủ 32,5% quỹ lương, nhưng trong thông báo vẫn ghi thu 2% để lại nữa, như vậy 2% này là phải đóng thế nào?. Em cám ơn ah!
kỳ sau minh đóng tiền cho bảo hiểm mình trừ phần này ra thôi

B

BoBeBo

Guest
7/2/15
22
0
1
33
mình mới là bảo hiểm mà giờ sếp bảo làm quyết toán 2% với cơ quan bảo hiểm. và nội bộ. bạn nào có file quyết toán mẫu nào k, hay có hướng dẫn nào không cho mình xin với. cám ơn mọi người nhìu nhìu lắm

K

kitty91

Guest
16/7/15
36
4
8
33
anh đã tìm ra câu trả lời này chưa ak,nếu rồi thì chỉ giùm em với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA