Xuất hóa đơn GTGT thế nào khi KH lẻ không lấy hóa đơn?

• Thread starter 0973661549
  • Ngày gửi
0

0973661549

Guest
11/3/11
1
0
0
35
ha noi
công ty em kinh doanh thương mại các mặt hàng phụ tùng ô tô. Đầu vào thì ok rùi, còn đầu ra thì xuất ít hoá đơn VAT lắm, vì hầu như khách hàng mua trực tiếp ko thuế. Tức là bên em chỉ viết hoá đơn bán lẻ bình thường thôi chứ ko có thuế. 100 khách hàng thì có tới 80 khách hàng ko viết hoá đơn VAT, như vậy giá bán cho họ là giá trước thuế. 20 khách hàng kia em hạch toán và kê khai bình thường. Còn đối với doanh thu của 80 khách hàng này thì hạch toán như thế nào?nếu ko xuất hoá đơn thì hàng vẫn tồn kho ạ? mà nếu xuất thì công ty phải chịu phần thuế đầu ra ấy phải ko ạ?
Các anh chị giúp em với, em đang cần lắm ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

applennpc

Trung cấp
7/12/09
187
3
18
37
Hà Nội
Ðề: Kế toán thuế đầu ra! Help me!!!

vẫn xuất hoa đơn nhưng để lãi ít thôi

0

0973661549

Guest
11/3/11
1
0
0
35
ha noi

cụ thể như thế nào nói giùm em với

C

cái bang

Guest
9/9/05
32
1
0
Lang thang...

công ty em kinh doanh thương mại các mặt hàng phụ tùng ô tô. Đầu vào thì ok rùi, còn đầu ra thì xuất ít hoá đơn VAT lắm, vì hầu như khách hàng mua trực tiếp ko thuế. Tức là bên em chỉ viết hoá đơn bán lẻ bình thường thôi chứ ko có thuế. 100 khách hàng thì có tới 80 khách hàng ko viết hoá đơn VAT, như vậy giá bán cho họ là giá trước thuế. 20 khách hàng kia em hạch toán và kê khai bình thường. Còn đối với doanh thu của 80 khách hàng này thì hạch toán như thế nào?nếu ko xuất hoá đơn thì hàng vẫn tồn kho ạ? mà nếu xuất thì công ty phải chịu phần thuế đầu ra ấy phải ko ạ?
Mặt hàng phụ tùng ô tô là đối tượng chịu thuế VAT.
Bạn có bán cho KH có lấy hóa đơn hay khách lẻ ko lấy hóa đơn đều phải bao gồm VAT cả.
80 KH ko lấy hóa đơn bạn lập bảng kê và xuất hóa đơn khai/nộp VAT bình thường, trên hóa đơn người mua ghi là "khách lẻ ko lấy hóa đơn"
.

p/s: lần sau bạn đặt tên topic cho cụ thể, tuy ngắn gọn nhưng thể hiện được rõ nội dung, ko ghi chung chung như thế này và đặc biệt là có cái từ "help" kia. Coi chừng bị mod delete bài nhé bạn, vì phạm vi nội qui.

C

Cao Cuong

Guest
11/7/12
14
0
0
Hồ Chí Minh

Trước đây mình làm cho Yamaha toàn xuất kiểu như bạn trên nói đó, Trong đó ghi: Khách hàng tự do, và giữ hóa đơn lại.

S

sunflowerlonely

Sơ cấp
24/9/09
11
0
1
Ha noi
Ðề: Xuất hóa đơn GTGT thế nào khi KH lẻ không lấy hóa đơn?

Vẫn phải xuất hóa đơn mà bạn, quy định rõ ràng rồi, nếu khách ko lấy hóa đơn thì ghi rõ khách hàng ko lấy hóa đơn, bạn mà ko xuất hóa đơn thuế vào quyết toán thì phạt nặng đấy

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com

Vẫn phải xuất hoá đơn chứ bạn
Giá bán của bạn phải bao gổm cả thuế GTGT nữa (nếu giá bạn ko có vat thị cty bạn phải chịu hiiiiiiiiiiiiii)
Cuối ngày bạn lập bảng kê rùi xuất một HD thui

T

thanhdatcoltd

Sơ cấp
22/4/10
44
2
0
36
Hải Dương

tui có ý kiến thế này:
Nếu làm theo đúng quy định về luật thuế thì bắt buộc bạn phải lập bản kê và xuất một hóa đơn cho bảng kê đó ( xuất cuối ngày nha, trong vòng 24h đó) số tiền và mức thuế xuất như bình thường
còn hiện tại đa phần các doanh nghiệp tư nhân toàn trốn doanh thu và trốn thuế thôi,
Bạn có thế không xuất hóa đơn mà cứ để coi như hàng tồn kho nhưng đừng để nhiều quá kéo nếu bị kiểm tra mà cơ quan thuế yêu cầu kiểm kê kho thì ốm đó ( lưu ý những mặt hàng không để được lâu thì khi bán bạn nên xuất hóa đơn theo bảng kê) còn những mặt hàng để được lâu thì nên báo cáo sin ý kiến xếp chả xuất hóa đơn nữa, nếu có doanh nghiệp nào cần hóa đơn thì xuất đi, lấy lãi ít thôi, ít ra còn gỡ gạc được ít thuế GTGT. (không khuyến khích cách này đâu, kế toán non tay ko bít cách giải trình là cũng mệt đó)
tuy nhiên theo mình "mọi việc đều sẽ có cách giải quyết" .!

• Like
Reactions: dungptceo
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

sai từ chỗ màu đỏ .

P

phanthikimhue

Sơ cấp
13/3/13
6
0
0
34
daklak

chào các anh chị. em làm kế toán tại công ty du lịch, khách hàng bên em không yêu cầu xuất hóa đơn, vậỵ em phải làm thế nào để thuế xuống kiểm tra mà không bị phạt ạ

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

chào các anh chị. em làm kế toán tại công ty du lịch, khách hàng bên em không yêu cầu xuất hóa đơn, vậỵ em phải làm thế nào để thuế xuống kiểm tra mà không bị phạt ạ
Bán hàng là phải xuất hóa đơn cho dù khách hàng yêu cầu hay không, cho dù khách có lấy hóa đơn hay là không bạn hiền
Xem hướng dẫn ở TT153/2010/TT-BTC
1. Bán hàng dưới 200.000đ thì làm theo Điều 16
Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn
1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”.

2. bán hàng trên 200.000đ thì làm theo Điều 14
Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

P

phanthikimhue

Sơ cấp
13/3/13
6
0
0
34
daklak

Em cảm ơn anh! còn một vấn đề này nữa bên em tổ chức dịch vụ chỉ có hóa đơn đỏ của nhà hàng, khách sạn, còn xe, nuớc uống, mũ, chỉ có hợp đồng thôi chứ không có hóa đơn. Vậy làm sao để chuyển các khoản chi phí đó thành chi phí hợp lý ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em cảm ơn anh! còn một vấn đề này nữa bên em tổ chức dịch vụ chỉ có hóa đơn đỏ của nhà hàng, khách sạn, còn xe, nuớc uống, mũ, chỉ có hợp đồng thôi chứ không có hóa đơn. Vậy làm sao để chuyển các khoản chi phí đó thành chi phí hợp lý ?
Cách tốt nhất là thuê xe, mua nước uống, mũ của cty thì sẽ có hóa đơn.

L

lien8

Guest
25/4/14
7
0
1
35
Ha noi

bạn còn làm kế toán cho công ty du lịch nữa không vậy

K

ketoandn2014

Guest
19/11/14
26
1
3
34

Bán hàng là phải xuất hóa đơn cho dù khách hàng yêu cầu hay không, cho dù khách có lấy hóa đơn hay là không bạn hiền
Xem hướng dẫn ở TT153/2010/TT-BTC
1. Bán hàng dưới 200.000đ thì làm theo Điều 16

2. bán hàng trên 200.000đ thì làm theo Điều 14
Anh cho e hỏi : Cty e chuyên về dịch vụ thiết kế web và quảng cáo online. Khi đó khách hàng mua vị trí online ( tùy vị trí nên có thể sẽ có mức giá khác nhau ) nên không xuất hóa đơn thì phải làm thế nào ạ?

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Anh cho e hỏi : Cty e chuyên về dịch vụ thiết kế web và quảng cáo online. Khi đó khách hàng mua vị trí online ( tùy vị trí nên có thể sẽ có mức giá khác nhau ) nên không xuất hóa đơn thì phải làm thế nào ạ?
Xuất hóa đơn như bình thường, phần người mua hàng ghi là "người mua ko cung cấp địa chỉ, mã số thuế", mã số thuế gạch ngang ko ghi. Nhưng mà sao lắm người ko lấy hóa đơn thế nhỉ?

• Like
Reactions: ketoandn2014
N

nguyenphuong94

Guest
10/10/16
3
2
1
30
anh chi oi cho e hoi.cong tylà công ty TM,chuyen ve đồ gia dụng phân phối hàng chủ yếu cho cửa hàng, và dùng toàn bộ hóa đơn bán hàng bình thường. doanh thu >200.000đ/ HD cung có. <200.000đ/hd cung có.nên chỉ có HDGTGT dau vao.Dau ra ko co.vay có sao ko ạ.e mới làm .nên mong A/c chỉ giáo a.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA