Lỗi không gõ tiếng việt trong Excel?

• Thread starter vietdot
  • Ngày gửi
V

vietdot

Sơ cấp
25/5/11
4
0
0
51
hoa binh
Các bác cho em hỏi.Em mới tậu thêm con Laptop, cài Win 7, chạy Office 2007, xài Vietkey 2007, chạy Phần mềm HTKK thuế 3.1.3 nhưng Excel chạy hay lỗi Font, còn 3.1.3 thì em ko gõ tiếng Việt được, gõ bình thường chữ có dấu chữ không, tuyệt đối không gõ được chữ ư và ơ. Các bác chỉ em cách khắc phục với. Em chạy máy bàn như vậy Win XP thấy xài vô tư hay là do Win 7 ko xài được? Phiền các bác chỉ giúp. Em xin cảm ơn và hậu tạ 1 tràng vỗ tay a. he he he

Khóa học Quản trị dòng tiền
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Ðề: Lỗi không gõ tiếng việt trong Excel?

Mình cũng gặp 1 trường hợp này 1 lần. Mọi người bảo cài lại win và cài lại fonts chữ. Mình ko làm theo, chuyển sang dùng unikey thì lại được. Cũng hơi lạ nhưng bạn thử xem. Nếu ko được thì bạn cài fonts chữ xem thế nào

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Lỗi không gõ tiếng việt trong Excel?

còn 3.1.3 thì em ko gõ tiếng Việt được, gõ bình thường chữ có dấu chữ không, tuyệt đối không gõ được chữ ư và ơ.
Bạn chọn "clipboard cho unicode" chưa?

V

vietdot

Sơ cấp
25/5/11
4
0
0
51
hoa binh
Re: Ðề: Lỗi không gõ tiếng việt trong Excel?

Mình mới cài lại Unikey 4.0 lỗi vẫn tương tự, khôn gõ được chữ ư,ơ, â hay ă ???? Chữ ô thì được. các bác chỉ em với

mình cài lại win rồi nhưng vẫn thế. hic hic

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Ðề: Re: Ðề: Lỗi không gõ tiếng việt trong Excel?

Bạn chọn "clipboard cho unicode" chưa?

Bạn ấy đang xài VietKey mà, Chế độ chọn này dành cho Unikey.

Mình mới cài lại Unikey 4.0 lỗi vẫn tương tự, khôn gõ được chữ ư,ơ, â hay ă ???? Chữ ô thì được. các bác chỉ em với

mình cài lại win rồi nhưng vẫn thế. hic hic

Bạn mở Excel lên, Chọn Font TimeNewRoman, ở Unikey chọn Bảng mã Unicode gõ xem nhé.

P

phongky2013

Trung cấp
28/5/14
92
10
8
32
Hà Nội
Có thể do bảng mã và font chữ chưa phù hợp. Có 3 loại bộ gõ (bảng mã) thường dùng để viết tiếng Việt (unicode, tcvn123, vni), nhưng mỗi bảng mã chỉ phù hợp với các font khác nhau, bạn tham khảo:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA