Mua hàng của DN bỏ trốn

• Thread starter tdieu
  • Ngày gửi
T

tdieu

Sơ cấp
10/6/10
4
0
1
36
TP HCM
Em chào các bác,

Em mong các bác giúp em trường hợp này.

Công ty em có mua 1 lô hàng (thuốc) hơn 13 tỷ của công ty Kiến Phúc, xuất hóa đơn ngày 05/05/2012 nhưng công ty này đã bỏ trốn ( vì KTT bên mình có hỏi ngừ quen bên cục thuế thì họ báo là bỏ trốn ngày 06/02/2012 nên không vấn đề gì). Kế toán thuế bên mình lên chi cục thuế quản lý thì bên họ tra thông tin ngày bỏ trốn là 02/06/2012. Đây là trường hợp giao dịch thật nha các bác, có hàng hóa, đã thanh toán hết qua ngân hàng. Hóa đơn này bên mình chưa khai thuế.

Bên mình tính là xuất bán giá thấp nhưng không lấy giá vốn. Như vậy thì lợi nhuận của mình sẽ bị tăng cao và chịu lỗ so với giá mua đầu vào.

Các bác nào có cao kiến gì chỉ giúp em. Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hungmac

Sơ cấp
20/4/12
13
0
0
TP.HCM
Ðề: Mua hàng của DN bỏ trốn.

DN bỏ trốn sau ngày xuất hoá đơn thì bên mua không chịu trách nhiêm gì hết.Việc tìm kiếm DN bỏ trốn là của thuế với cơ quan chức năng.
Có điều là bên bạn cũng sẽ bị cơ quan thuế hành không ít đâu,chung chút ít sẽ xong thui.
Mà bên bạn không kiểm tra DN trước khi làm ăn ah,nguy hiểm lắm đó.

L

loveqtn

Guest
13/10/07
41
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Ðề: Mua hàng của DN bỏ trốn.

Em chào các bác,

Em mong các bác giúp em trường hợp này.

Công ty em có mua 1 lô hàng (thuốc) hơn 13 tỷ của công ty Kiến Phúc, xuất hóa đơn ngày 05/05/2012 nhưng công ty này đã bỏ trốn ( vì KTT bên mình có hỏi ngừ quen bên cục thuế thì họ báo là bỏ trốn ngày 06/02/2012 nên không vấn đề gì). Kế toán thuế bên mình lên chi cục thuế quản lý thì bên họ tra thông tin ngày bỏ trốn là 02/06/2012. Đây là trường hợp giao dịch thật nha các bác, có hàng hóa, đã thanh toán hết qua ngân hàng. Hóa đơn này bên mình chưa khai thuế.

Bên mình tính là xuất bán giá thấp nhưng không lấy giá vốn. Như vậy thì lợi nhuận của mình sẽ bị tăng cao và chịu lỗ so với giá mua đầu vào.

Các bác nào có cao kiến gì chỉ giúp em. Em cảm ơn
Nếu hóa đơn chưa có kết luận là hóa đơn bất hợp pháp thì bạn tham khảo điểm 2.2 cv 7333/BTC-TCT ngày 24/06/2008 cơ quan thuế sẽ căn cứ vào đó yêu cầu bạn cung cấp hồ sơ liên quan, nếu cty bạn có đầy đủ thì được khấu trừ thuế và được tính vào chi phí. trường hợp cty bạn hoàn thuế thì thuế GTGT tờ hóa đơn này chắc chắn không được hoàn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA