Làm thế nào để việc không nhận lương tháng của Chủ tịch Hội đồng thành viên là đúng PL?

• Thread starter cagoca
  • Ngày gửi
C

cagoca

Guest
14/7/08
38
0
6
Tp. HCM
Các anh chị và các bạn làm ơn cho mình hỏi tí về vấn đề của công ty mình.

Công ty mình là cty TNHH có 3 thành viên, GĐ + nhân viên + Chủ tịch HĐTV. Bên mình làm thang bảng lương chỉ có 2 người (GĐ & nhân viên) vì CT HĐTV không nhận lương (nhưng vẫn tham gia vào hoạt động của công ty như tìm kiếm, tiếp xúc với khách hàng & phụ trách phần kế toán của công ty).

Mình muốn hỏi, để các chi phí (tìm kiếm thị trường & tiếp xúc khách hàng như: vé máy bay, chi phí tiếp khách..) của CT HĐTV là chi phí hợp lý thì công ty mình ghi thêm chi tiết "CT HĐTV sẽ không nhận lương" vào quyết định bổ nhiệm kế toán. Như vậy có hợp lý chưa và có đúng luật không ạ?
Trong QĐ bổ nhiệm kế toán trước đây gởi lên Cục Thuế, bên mình đã không ghi mức lương của kế toán.

Cảm ơn các anh chị và các bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
kemdua

kemdua

Trung cấp
2/11/10
114
15
18
đà nẵng
Ðề: Làm thế nào để việc không nhận lương tháng của Chủ tịch Hội đồng thành viên là đúng PL?

Hình như mình nhớ là lương của CT hội đồng thành viên không được tính vào chi phí hợp lý, và bị trừ ra khi tính thuế TNDN chứ làm gì có chuyện không nhận lương nhỉ.
Theo điều 2.5d mục IV, Thông tư 130/2008/BTC "Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ." đây là chi phí không hợp lý.

Còn các chi phí phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh (chi phí tiếp khách,...) thì vẫn tính vào chi phí bình thường mà.

Sửa lần cuối:
T

tinvaotuonglai

Sơ cấp
22/2/11
45
1
8
36
VB, Hải Phòng
Ðề: Làm thế nào để việc không nhận lương tháng của Chủ tịch Hội đồng thành viên là đúng PL?

vấn đề này mình có đọc ở đâu đó là nếu các sáng lập viên, chủ tịch hội đồng quản trị có tham gia trực tiếp vào hoạt động SX kd thì chi phí lương vẫn được tính là chi phí thuế TNDN, còn chi phí tiếp khách, vé máy bay mà có hóa đơn đỏ mang tên, MST của doanh nghiệp là OK hết.Đói với CP tiép khách có mức khống chế tỉ lệ phần tram đó.

C

cagoca

Guest
14/7/08
38
0
6
Tp. HCM

vấn đề này mình có đọc ở đâu đó là nếu các sáng lập viên, chủ tịch hội đồng quản trị có tham gia trực tiếp vào hoạt động SX kd thì chi phí lương vẫn được tính là chi phí thuế TNDN, còn chi phí tiếp khách, vé máy bay mà có hóa đơn đỏ mang tên, MST của doanh nghiệp là OK hết.Đói với CP tiép khách có mức khống chế tỉ lệ phần tram đó.

Bên làm dịch vụ kế toán cho mình bắt buộc phải chứng minh được vé máy bay đó mang tên ai, rồi kèm boardingpass, tên người đi bắt buộc phải là nhân viên của cty thì mới được tính là chi phí hợp lý. Do CT HĐTV của cty mình không nhận lương nên không có tên trong bảng lương, vì thế mình muốn hỏi kinh nghiệm của mọi người trong việc này để làm cho đúng từ đầu luôn.

B

buinguyenco

Sơ cấp
7/7/09
25
0
0
40
tp.hcm

Theo mình nghĩ, CT HĐQT có quyết định bổ nhiệm thì dù ko nhận lương vẫn là thành viên của cty chứ ai đời ko có trong bảng lương thì ko là nhân viên đâu bạn. Như bạn tinvaotuonglai thì ok, mình nói rõ thêm là quy định đó nằm ở TT 130. Mong các bạn góp ý thêm!

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan

Bên làm dịch vụ kế toán cho mình bắt buộc phải chứng minh được vé máy bay đó mang tên ai, rồi kèm boardingpass, tên người đi bắt buộc phải là nhân viên của cty thì mới được tính là chi phí hợp lý

Họ yêu cầu như vậy là đúng đó.

Mình muốn hỏi, để các chi phí (tìm kiếm thị trường & tiếp xúc khách hàng như: vé máy bay, chi phí tiếp khách..) của CT HĐTV là chi phí hợp lý thì công ty mình ghi thêm chi tiết "CT HĐTV sẽ không nhận lương" vào quyết định bổ nhiệm kế toán.

Chưa hiểu đoạn này. Quyết định bổ nhiệm kế toán thì liên quan gì đến lương CT Hdqt?????
Còn nếu bạn muốn các chi phí liên quan đến CT Hdqt là chi phí hợp lý thì phải có quyết định bổ nhiệm ông CT đó kiêm nhiệm một chức danh điều hành Cty (phó giám đốc, trưởng phòng...) Vì quan niệm của mấy bác thuế là không phải ai sáng lập Cty cũng là người điều hành, pháp nhân chịu trách nhiệm trước pháp luật là GĐ Cty.

Sửa lần cuối:
C

cagoca

Guest
14/7/08
38
0
6
Tp. HCM

Họ yêu cầu như vậy là đúng đó.

Chưa hiểu đoạn này. Quyết định bổ nhiệm kế toán thì liên quan gì đến lương CT Hdqt?????
Còn nếu bạn muốn các chi phí liên quan đến CT Hdqt là chi phí hợp lý thì phải có quyết định bổ nhiệm ông CT đó kiêm nhiệm một chức danh điều hành Cty (phó giám đốc, trưởng phòng...) Vì quan niệm của mấy bác thuế là không phải ai sáng lập Cty cũng là người điều hành, pháp nhân chịu trách nhiệm trước pháp luật là GĐ Cty.

CT HĐTV của cty mình kiêm chức vụ kế toán (có quyết định bổ nhiệm kế toán, nhưng không có ghi mức lương trong quyết định đó). Bây giờ vấn đề mình thắc mắc là bên mình có kế toán nhưng lại không có thang bảng lương cho kế toán, như vậy có hợp lý? CT HĐTV (kiêm chức vụ kế toán) yêu cầu là không nhận lương nhưng không có 1 chứng từ nào ghi nhận về điều này, như vậy mình có thể bổ sung vào quyết định bổ nhiệm kế toán chi tiết "không nhận lương" có hợp lý chưa?

Cho mình hỏi thêm 1 ý nữa, nếu GĐ bổ nhiệm CT HĐTV làm Trưởng phòng quan hệ QT - trong quyết định bổ nhiệm có điều khoản không nhận lương 3 năm thì cty có bắt buộc phải làm thang bảng lương/đóng BHXH cho ông này không? Thực sự CT HĐTV cty mình không muốn nhận lương cũng như phải làm các thủ tục về BHXH nhưng muốn tất cả thủ tục phải hợp lý & chính xác ngay từ ban đầu.

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan

Bây giờ vấn đề mình thắc mắc là bên mình có kế toán nhưng lại không có thang bảng lương cho kế toán, như vậy có hợp lý?

Bạn cần phân biệt thang lương và bảng lương. Có lẽ ở đây bạn thắc mắc về bảng lương
Vẫn lập bảng lương bình thường trong đó tiền lương phải trả cho người này bằng 0đ. Vẫn phải ký nhận trong bảng lương.

Có như vậy mới chứng minh sự hiện diện và các chi phí có liên quan

không nhận lương nhưng không có 1 chứng từ nào ghi nhận về điều này

Làm hợp đồng LĐ trong đó ghi nhận tiền lương, thù lao và các khoản phụ cấp bằng 0đ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA