Báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế tncn quý ii/2012

• Thread starter blackmoon
  • Ngày gửi
B

blackmoon

Trung cấp
13/6/07
126
0
16
hanoi
Cả nhà ơi, cho mình hỏi có phải làm báo cáo chứng từ khấu trừ thuế TNCN ko nhỉ? Làm theo mẫu nào vậy? mà làm theo quý, hay 6 tháng 1 lần, quý 1 năm 2012 m hok làm rùi, mà tự nhiên m thấy tòi ra báo cáo này, h ngu ngơ chả bít gì. Công ty mình ko ai phải nộp thuế nên ko có chứng từ này thì có phải làm ko vậy? Các mem pro giúp m với nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

ThuAnhNguyen

Sơ cấp
25/8/11
17
0
0
37
Hà Nội
Ðề: Báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN quý II/2012

Bạn xem TT28 năm 2011 của BTC ý, nêu rất rõ trong Kê khai Thuế TNCN. nếu trong tháng or trong quý cty bạn k psinh TNCN thì bạn k fải làm Tờ khai tháng hay quý đâu :)

B

blackmoon

Trung cấp
13/6/07
126
0
16
hanoi

hok có bạn nào giúp m sao? hichic

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Cả nhà ơi, cho mình hỏi có phải làm báo cáo chứng từ khấu trừ thuế TNCN ko nhỉ? Làm theo mẫu nào vậy? mà làm theo quý, hay 6 tháng 1 lần, quý 1 năm 2012 m hok làm rùi, mà tự nhiên m thấy tòi ra báo cáo này, h ngu ngơ chả bít gì. Công ty mình ko ai phải nộp thuế nên ko có chứng từ này thì có phải làm ko vậy? Các mem pro giúp m với nhé
Bạn vào link này, mình đã up sẵn mẫu báo cáo trong đó
http://www.webketoan.vn/forum/threa...ru-thue-TNCN?p=1061868&highlight=#post1061868

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Bạn lưu ý:
+ Nếu DN đang sử dụng biên lai khấu trừ thuế TNCN mua từ CQ thuế thì bạn sử dụng mẫu BC08/AC để báo cáo hàng tháng.
+ Nếu DN sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN tự in trên máy (theo Thông tư 37//2010/TT-BTC) thì báo cáo theo quí (mẫu có đính kèm thông tư này).

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng

Bạn lưu ý:
+ Nếu DN đang sử dụng biên lai khấu trừ thuế TNCN mua từ CQ thuế thì bạn sử dụng mẫu BC08/AC để báo cáo hàng tháng.
+ Nếu DN sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN tự in trên máy (theo Thông tư 37//2010/TT-BTC) thì báo cáo theo quí (mẫu có đính kèm thông tư này).

Ủa? hồi trước mình báo cáo theo tháng, nhưng rùi phòng ấn chỉ ở Cục thuế TP Đà Nẵng bảo rằng : Ít thế thì làm theo quí đi. mà mình thuộc TH 1 đó. Đã thực hiện hơn 1 năm rùi. Liệu có vấn đề gì hok nhỉ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Ủa? hồi trước mình báo cáo theo tháng, nhưng rùi phòng ấn chỉ ở Cục thuế TP Đà Nẵng bảo rằng : Ít thế thì làm theo quí đi. mà mình thuộc TH 1 đó. Đã thực hiện hơn 1 năm rùi. Liệu có vấn đề gì hok nhỉ?

Khà khà ... "chỉ đạo mồm", có chuyện gì thì "mồm chỉ đạo im thin thít" ...

TCT có chỉ đạo nè ....

xuan020186

xuan020186

Độc cô
9/5/11
142
1
18
Đà Nẵng

Khà khà ... "chỉ đạo mồm", có chuyện gì thì "mồm chỉ đạo im thin thít" ...

TCT có chỉ đạo nè ....

Vừa mới alô cho pác bên phòng ấn chỉ cục thuế TP Đà Nẵng, câu trả lời :
Báo cáo chứng từ khấu trừ thuế nộp trực tiếp tại phòng, chứ gửi qua mạng thì không tới đâu, mà nộp theo quí cũng được.
Chẳng hiểu nữa.

B

blackmoon

Trung cấp
13/6/07
126
0
16
hanoi

Bạn xem TT28 năm 2011 của BTC ý, nêu rất rõ trong Kê khai Thuế TNCN. nếu trong tháng or trong quý cty bạn k psinh TNCN thì bạn k fải làm Tờ khai tháng hay quý đâu :)

Cảm ơn bạn ThuAnhNguyen nhé mình đã đọc TT 28 rùi, thanks bạn nhiều lắm

B

blackmoon

Trung cấp
13/6/07
126
0
16
hanoi

Mình trích kèm văn bản cho các bạn sau tiện theo dõi luôn. Chuẩn là ntn đây ạh
"b) Cách xác định khai thuế theo tháng hoặc quý được áp dụng thống nhất cho cả năm tính thuế, cụ thể như sau:
b.1) Trường hợp tháng đầu tiên trong năm phát sinh khấu trừ thuế theo từng loại tờ khai mà có số thuế khấu trừ từ 05 triệu đồng trở lên thì nộp tờ khai thuế theo tháng, nếu có số thuế khấu trừ nhỏ hơn 05 triệu đồng thì nộp tờ khai thuế theo quý tính cho cả năm.
b.2) Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải nộp tờ khai cho cơ quan thuế.
Ví dụ:
- Tháng 1, tháng 2 không phát sinh khấu trừ thuế, tháng 3 phát sinh khấu trừ thuế từ 5 triệu đồng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải nộp tờ khai thuế như sau:
Tháng 1, tháng 2 không phải kê khai.
Từ tháng 3 trở đi, thực hiện kê khai theo tháng.
- Trường hợp từ tháng 1 đến tháng 4 không phát sinh khấu trừ thuế, tháng 5 phát sinh khấu trừ thuế nhỏ hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải nộp tờ khai thuế như sau:
Từ tháng 1 đến tháng 4 không phải kê khai.
Từ tháng 5 trở đi, thực hiện kê khai theo quý, bắt đầu từ quý II."

C

care

Sơ cấp
20/8/09
9
0
1
40
Hà Nội
Vậy chốt lại:
1. DN nào sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN do thuế cấp thì làm báo cáo theo mẫu: BC8/AC theo quyết 30/2001/QĐ-BTC ngày 13/04/2001 của BTC
2. DN nào tự in chứng từ khấu trừ thuế TNCN thì làm báo cáo theo mẫu đính kèm thông tư 37/2010/TT-BTC ngày 18/03/2010 của Bộ tài chính.
Phải không các bác?

Sửa lần cuối:
H

hoangnlt

Sơ cấp
5/12/11
25
0
0
33
Bình Dương

bạn ơi cho mình hỏi cột "Ở các" là số chứng từ đã viết và xuất đi đúng ko bạn?

B

banmai1010

Sơ cấp
17/7/09
13
0
1
hanoi

Bạn nói Công ty bạn ko ai phải nộp thuế nên ko có chứng từ này thì sao bạn phải báo cáo, chứng từ thuế thu nhập cá nhân dùng CTT56 cũng báo cáo như sử dụng hoá đơn thôi, ở đây bạn không dùng nên không phải báo cáo.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

bạn ơi cho mình hỏi cột "Ở các" là số chứng từ đã viết và xuất đi đúng ko bạn?
Cột này nằm trong chỉ tiêu "SỐ CÒN LẠI CUỐI QUÝ" mà bạn.

ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời

Mình trích kèm văn bản cho các bạn sau tiện theo dõi luôn. Chuẩn là ntn đây ạh
"b) Cách xác định khai thuế theo tháng hoặc quý được áp dụng thống nhất cho cả năm tính thuế, cụ thể như sau:
b.1) Trường hợp tháng đầu tiên trong năm phát sinh khấu trừ thuế theo từng loại tờ khai mà có số thuế khấu trừ từ 05 triệu đồng trở lên thì nộp tờ khai thuế theo tháng, nếu có số thuế khấu trừ nhỏ hơn 05 triệu đồng thì nộp tờ khai thuế theo quý tính cho cả năm.
b.2) Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải nộp tờ khai cho cơ quan thuế.
Ví dụ:
- Tháng 1, tháng 2 không phát sinh khấu trừ thuế, tháng 3 phát sinh khấu trừ thuế từ 5 triệu đồng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải nộp tờ khai thuế như sau:
Tháng 1, tháng 2 không phải kê khai.
Từ tháng 3 trở đi, thực hiện kê khai theo tháng.
- Trường hợp từ tháng 1 đến tháng 4 không phát sinh khấu trừ thuế, tháng 5 phát sinh khấu trừ thuế nhỏ hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải nộp tờ khai thuế như sau:
Từ tháng 1 đến tháng 4 không phải kê khai.
Từ tháng 5 trở đi, thực hiện kê khai theo quý, bắt đầu từ quý II."

Bạn này có bị nhầm không thế ? Người ta hỏi là hỏi báo cáo sử dụng ẤN CHỈ - Biên lai khấu trừ thuế TNCN,

D

doxuanquang

Sơ cấp
8/11/05
24
3
3
51
123langyen-HBT-HNoi

Nếu không làm " Báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN " có được không ? ( Vẫn báo cáo thuế TNCN ) - Xin chỉ giáo

K

kiennt83

Guest
3/4/06
34
1
6
Hà Nội

Hướng dẫn theo QĐ440/2013/QĐ-BTC, mẫu số CTT25/AC nhé các bạn!

D

doduonglam

Guest
22/10/14
2
0
1
45
cho mình hỏi neu cong ty không có phát sinh thuế TNCN thì có phải báo cáo tình hình sử dụng chứng từ khau trừ thuế TNCN không . Đơn vị mình mua chứng từ của cục thuế

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
cho mình hỏi neu cong ty không có phát sinh thuế TNCN thì có phải báo cáo tình hình sử dụng chứng từ khau trừ thuế TNCN không . Đơn vị mình mua chứng từ của cục thuế

Nếu công ty không phát sinh thuế TNCN nhưng đã mua chứng từ khấu trừ thì vẫn phải nộp báo cáo tình hình sử dụng chứng từ khau trừ thuế TNCN.