Doanh nghiệp thành lập sau bao lâu thì buộc phải mua hóa đơn

• Thread starter salemok
  • Ngày gửi
S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Mình hỏi nếu mình thành lập doanh nghiệp thì có quy định nào buộc trong bao lâu phải mua hóa đơn không

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
salemok nói:
Mình hỏi nếu mình thành lập doanh nghiệp thì có quy định nào buộc trong bao lâu phải mua hóa đơn không
Khi giấy phép đăng ký khi doanh của bạn có hiệu lực , bạn phải làm thu tục xin mua hóa đơn và đăng ký mã số thuế tại chi cục thuế hoặc cục thuế , chậm nhất là 10 ngày khi giấy phép kinh doanh có hiệu lực .

T

tqphuc

Sơ cấp
6/1/05
16
1
3
43
hanoi
www.vakt2.eu.tc
BUI CHI THANH nói:
Khi giấy phép đăng ký khi doanh của bạn có hiệu lực , bạn phải làm thu tục xin mua hóa đơn và đăng ký mã số thuế tại chi cục thuế hoặc cục thuế , chậm nhất là 10 ngày khi giấy phép kinh doanh có hiệu lực .
Bác cứ đùa , làm gì có quy định này. Nó chỉ áp dụng với việc đăng ký MST, ấn chỉ, nộp thuế MB chứ làm gì có quy định bắt buộc mua hóa đơn sau 10 ngày. Mua hóa đơn VAT hay không phụ thuộc vào nhu cầu của doanh nghiệp nếu không có nhu cầu thì doanh nghiệp không mua cũng ko sao.:bigok:

• Like
Reactions: quachmailuong
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Không có quy định nào bắt buộc thời gian bao nhiêu lâu phải mua HĐ. Nếu chưa mua HĐ thì chỉ cần báo cho chi cục thuế là được, bao giờ có phát sinh thì tiến hành làm thủ tục mua HĐ.
Nếu DN mua HĐ trong vòng 03 tháng mà không có phát sinh (bán ra) thì sẽ bị thu hồi HĐ.

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
tqphuc nói:
Bác cứ đùa , làm gì có quy định này. Nó chỉ áp dụng với việc đăng ký MST, ấn chỉ, nộp thuế MB chứ làm gì có quy định bắt buộc mua hóa đơn sau 10 ngày. Mua hóa đơn VAT hay không phụ thuộc vào nhu cầu của doanh nghiệp nếu không có nhu cầu thì doanh nghiệp không mua cũng ko sao.:bigok:
Mình muốn mua HD còn chả được. Đây lại ko muốn mua. Chả hiểu làm ăn kiểu gì nữa ko biêt.

P

Phan Luu Hanh

Trung cấp
9/5/06
96
0
0
TP.HCM
Thợ mộc sao mà ngây thơ quá. Người ta lập cty ko mua hoặc chưa mua là có ý đó. Đó mới là làm ăn. Tối nằm suy nghỉ đi nha.

T

thanhvinaconex

Guest
25/7/06
11
0
0
đồng tháp
Các bác cứ đùa, Quy định mua hóa đơn thì không có, nhưng khi bác bán hàng mà vẫn chưa mua hóa đơn thì có mà sạt nghiệp. À này dù chưa mua hóa đơn và chưa bán hàng, nhưng có mã số thuế thì vẫn phải lập tờ khai hàng tháng đầy đủ nhé đừng coi nhẹ kẻo mất vài lít đó.
À các Bác chỉ giùm cách đăng bài lên diễn đàn với, em có mấy tin hay quá gửi mãi mà chả thấy lên gì. Xin các bác chỉ giùm tới Email thanhcongvinaconex@yahoo.com.vn

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
tqphuc nói:
Bạn vào trang web của tổng cục thuế mà xem lại nhé về thủ tục đăng ký và nộp thuế :
3. Thời gian, địa điểm đăng ký thuế:

Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có giấy phép kinh doanh, doanh nghiệp phải thực hiện đăng ký thuế với cơ quan thuế.

Các doanh nghiệp, đơn vị, tổ chức sản xuất kinh doanh và dịch vụ thực hiện thủ tục đăng ký để được cấp mã số thuế (gọi tắt là đăng ký mã số thuế) tại Cục thuế tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (dưới đây gọi tắt là tỉnh)

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
BUI CHI THANH nói:
Bạn vào trang web của tổng cục thuế mà xem lại nhé về thủ tục đăng ký và nộp thuế :
3. Thời gian, địa điểm đăng ký thuế:

Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có giấy phép kinh doanh, doanh nghiệp phải thực hiện đăng ký thuế với cơ quan thuế.

Các doanh nghiệp, đơn vị, tổ chức sản xuất kinh doanh và dịch vụ thực hiện thủ tục đăng ký để được cấp mã số thuế (gọi tắt là đăng ký mã số thuế) tại Cục thuế tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (dưới đây gọi tắt là tỉnh)
To: Bui Chi Thanh!
Bạn đó hỏi thời gian bao nhiêu lâu thì bắt buộc hay không bắt buộc phải mua HĐ ..?

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
theo tôi hiểu thì việc mua hóa đơn sớm hay muộn là do nhu cầu của doanh nghiệp. Nếu bạn là kinh doanh mua bán tất nhiên là bạn cần phải mua hóa đơn sớm để có xuất cho khách hàng. Còn nếu bạn là nhà thầu xây dựng chẳng hạn, thì bạn cần gì hóa đơn vội trong khi 6 tháng, 1 năm, 2 năm ,...bạn mới có sản phẩm, hoặc hạng mục hoàn thành cần xuất hóa đơn cho khách hàng. CQ thuế không khuyến khích bạn mua hóa đơn về đề "lưu kho" mà khi cần thiết mới mua.
Tuy nhiên việc đăng ký thuế là bắt buộc trong một thời gian nhất định.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
LUONG TUAN ANH nói:
Bạn đó hỏi thời gian bao nhiêu lâu thì bắt buộc hay không bắt buộc phải mua HĐ ..?
Theo bạn lập công ty để kinh doanh buôn bán hay là thành lập doanh nghiệp để lấy mã số thuế, rồi bỏ không đó, xem cho có tiếng là có công ty . Các doanh nghiệp thực sự kinh doanh buôn bán thì thời gian của họ rất quý , các thủ tục cần phải nhanh để phục vụ công việc kinh doanh của họ. Còn các doanh nghiệp không mua bán kinh doanh mình nghỉ tốt nhất không nên thành lập , nếu thành lập mà không làm gì hết tốt hơn hết là đừng làm để khỏi làm mất thời gian của người khác .

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
BUI CHI THANH]Theo bạn lập công ty để kinh doanh buôn bán hay là thành lập doanh nghiệp để lấy mã số thuế, rồi bỏ không đó, xem cho có tiếng là có công ty .
Híc! bác này chắc làm công ty lớn : Lập Công ty là một việc nhưng được mua Hóa đơn là một việc
Có con dấu rồi, có GPDKKD rồi, có MST rồi nhưng được các bác Thuế cho mua HĐ lại là một chuyện khác. Luật này không thành văn bản đấy ( Không mua được cũng có thể do DN mà cũng có thể do NN..)Tình trạng hiện nay có rất nhiều công ty vừa và nhỏ gặp chán nản mà đóng MST lại, bỏ không thực hiện ý định KD nữa đấy mà thậm chí đóng mà còn khó hơn một năm vẫn chưa xong vì cán bộ Thuế hay đi họp ...sự đời mà!

Các doanh nghiệp thực sự kinh doanh buôn bán thì thời gian của họ rất quý , các thủ tục cần phải nhanh để phục vụ công việc kinh doanh của họ.
Chắc mỗi nhà Bác coi thời gian là vàng bạc chắc....?
Còn các doanh nghiệp không mua bán kinh doanh mình nghỉ tốt nhất không nên thành lập.
Các DN được tạo bởi những người có ít vốn góp lại và nhỏ nhất cũng có vài trăm triệu hoặc là một số trí thức có chất xám tập hợp lại nhau để bán những năm ăn học nghiên cứu ..vv và khi thành lập đều là.......những ro matic hết sao?

Nếu thành lập mà không làm gì hết tốt hơn hết là đừng làm để khỏi làm mất thời gian của người khác
.
Bác BUI CHI THANH chắc nhầm lẫn thế nào chứ..?
Có những pháp nhân được sinh ra theo Bộ Luật dân sự và Luật DN chỉ cần có tư cách pháp nhân ( Đầy đủ con dấu, GPDKD, MST ) để phục vụ cho một số công việc nào đấy khi ký kết, khi..vv và họ không cần mua Hóa đơn làm gì cả đấy. Ví dụ Hội người mù, Hội khuyến học và rất nhiều tổ chức, đoàn thể ..vv
Kết luận : Khi viết một bài bạn hãy nên suy xét cho rộng mọi đối tượng, mọi hoàn cảnh và mọi góc độ và giúp đỡ mọi người đấy mới là tiêu chí của web này
Thân!

B

blue_sea

Guest
3/8/06
8
0
0
46
hà nội
các hội trên ko thuộc đối tượng của luật doanh nghiệp vì họ KHÔNG PHẢI LÀ PHÁP NHÂN.Đơn thuần họ chỉ là các tổ chức. Cái này bác nhầm roài.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
blue_sea nói:
các hội trên ko thuộc đối tượng của luật doanh nghiệp vì họ KHÔNG PHẢI LÀ PHÁP NHÂN.Đơn thuần họ chỉ là các tổ chức. Cái này bác nhầm roài.
1. Chắc bạn đọc Luật DN mới 2005? và định áp dụng Luật mới ?
2. Luật DN mới 2005 có hiệu lực từ ngày 01/07/2006 và hiện nay vẫn chưa có NĐ hướng dẫn nên vẫn phải dựa vào một số quy định của các văn bản hướng dẫn luật cũ
3. Bài viết trên tớ đang nói gộp cả các đối tượng của Bộ luật dân sự và Luật DN bạn đọc kỹ lại hộ.

Sửa lần cuối:
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
LUONG TUAN ANH nói:
Chào bạn mình đã giải thích rõ ở phần trên là khi bạn đăng ký kinh doanh để buôn bán, kinh doanh hay là để đó cho có với người ta ! Nếu vậy thì đừng nên làm để khỏi mất thời gian của người khác , pháp luật củng không hoan nghênh các loại hình kinh doanh kiểu ấy ! Vả lại thảo luận để góp ý và bổ sung thêm cho hoàn chỉnh bạn nhé !

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
LUONG TUAN ANH nói:
Híc! bác này chắc làm công ty lớn : Lập Công ty là một việc nhưng được mua Hóa đơn là một việc
Có con dấu rồi, có GPDKKD rồi, có MST rồi nhưng được các bác Thuế cho mua HĐ lại là một chuyện khác. Luật này không thành văn bản đấy ( Không mua được cũng có thể do DN mà cũng có thể do NN..)Tình trạng hiện nay có rất nhiều công ty vừa và nhỏ gặp chán nản mà đóng MST lại, bỏ không thực hiện ý định KD nữa đấy mà thậm chí đóng mà còn khó hơn một năm vẫn chưa xong vì cán bộ Thuế hay đi họp ...sự đời mà!

Chắc mỗi nhà Bác coi thời gian là vàng bạc chắc....?

Các DN được tạo bởi những người có ít vốn góp lại và nhỏ nhất cũng có vài trăm triệu hoặc là một số trí thức có chất xám tập hợp lại nhau để bán những năm ăn học nghiên cứu ..vv và khi thành lập đều là.......những ro matic hết sao?

.
Bác BUI CHI THANH chắc nhầm lẫn thế nào chứ..?
Có những pháp nhân được sinh ra theo Bộ Luật dân sự và Luật DN chỉ cần có tư cách pháp nhân ( Đầy đủ con dấu, GPDKD, MST ) để phục vụ cho một số công việc nào đấy khi ký kết, khi..vv và họ không cần mua Hóa đơn làm gì cả đấy. Ví dụ Hội người mù, Hội khuyến học và rất nhiều tổ chức, đoàn thể ..vv
Kết luận : Khi viết một bài bạn hãy nên suy xét cho rộng mọi đối tượng, mọi hoàn cảnh và mọi góc độ và giúp đỡ mọi người đấy mới là tiêu chí của web này
Thân!
Bạn làm vấn đề thêm rắc rối vậy ! lên cục thuế mấy anh ấy hướng dẫn cho mà làm. Đằng nào khi lập doanh nghiệp thì tháng nào cũng phải thăm mấy ảnh !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA