Không chuyển khoản, xuất hoá đơn trên 20 triệu có được không?

• Thread starter hienluongbacninh
  • Ngày gửi
hienluongbacninh

hienluongbacninh

Sơ cấp
8/10/11
10
0
0
38
Yên Phong - Bắc Ninh
Cả nhà ơi, cho em hỏi: nếu ký hợp đồng trên 20 triệu với công ty TNHH của nước ngoài họ chuyển tiền mặt cho công ty em, giờ em viết hoá đơn tổng giá trị hợp đồng trên 20 triệu có được không cả nhà? (công ty bên mua là công ty nước ngoài nên họ không quan trọng có được khấu trừ hay không? có phải vậy không cả nhà)?

Khóa học Quản trị dòng tiền
giangkinhte

giangkinhte

Trung cấp
12/6/10
76
0
0
p
Ðề: không chuyển khoản, xuất hoá đơn trên 20 triệu có được không?

cái này thì ko quan trọng là khấu trừ hay ko vì bên em là đơn vị bán hàng nhé.

T

thanhdatcoltd

Sơ cấp
22/4/10
44
2
0
36
Hải Dương

Bạn hiểu như thế là sai
nếu công ty nước ngoài nằm trong khu chế xuất hay khu phi thuế quan... thì họ không cần thuế GTGT, trường hợp xuất vào đó thì bạn phải làm tờ khai hải quan và xuất hóa đơn thuế VAT 0%
còn nếu công ty TNHH nước ngoài theo mình họ càng cần hóa đơn GTGT hơn DN trong nước, vì nếu sản phẩm của họ nếu xuất khẩu thì họ được hoàn thếu cơ mà, chả dại gì ném tiền qua cửa sổ.
vấn đề của bạn nếu tách được hóa đơn lẻ là tốt nhất còn nếu không tách được thì cũng không cần quan tâm bên kia có được KT hay không, mình cứ ghi nhận đủ doanh thu và thuế là được, họ không nghe thì cũng đành chịu, kệ họ thôi. cứ xuất trên 20 triệu và ghi nhận công nợ thanh toán bằng tiền mặt.

hienluongbacninh

hienluongbacninh

Sơ cấp
8/10/11
10
0
0
38
Yên Phong - Bắc Ninh

Bạn hiểu như thế là sai
nếu công ty nước ngoài nằm trong khu chế xuất hay khu phi thuế quan... thì họ không cần thuế GTGT, trường hợp xuất vào đó thì bạn phải làm tờ khai hải quan và xuất hóa đơn thuế VAT 0%
còn nếu công ty TNHH nước ngoài theo mình họ càng cần hóa đơn GTGT hơn DN trong nước, vì nếu sản phẩm của họ nếu xuất khẩu thì họ được hoàn thếu cơ mà, chả dại gì ném tiền qua cửa sổ.
vấn đề của bạn nếu tách được hóa đơn lẻ là tốt nhất còn nếu không tách được thì cũng không cần quan tâm bên kia có được KT hay không, mình cứ ghi nhận đủ doanh thu và thuế là được, họ không nghe thì cũng đành chịu, kệ họ thôi. cứ xuất trên 20 triệu và ghi nhận công nợ thanh toán bằng tiền mặt.

nếu vậy bên em cứ xuất 1 tờ hoá đơn có thể ghi là: thi công hệ thống camera giám sát theo hợp đồng số... với giá trị trên 20 triệu được chứ ạ?

T

thanhdatcoltd

Sơ cấp
22/4/10
44
2
0
36
Hải Dương

Ok có hợp đồng, trên hợp đồng ghi rõ là thanh toán bằng tiền mặt,
nếu là đầu vào của mình thì mới phải tính chứ đầu ra thì vô tư đi, mình nộp thuế mà chứ có trốn thuế đầu mà lo

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Quan trọng là thuế GTGT đầu ra của bạn là bao nhiêu%. nếu có thuế thì xuất kiểu nào cũng không sao, còn nếu là hàng xuất khẩu thuế 0% thì bắt buộc phải có chứng từ qua ngân hàng

D

ducquan2706

Guest
9/4/14
3
0
0
thanh hoa
Ðề: Re: không chuyển khoản, xuất hoá đơn trên 20 triệu có được không?

ACE cho hỏi hóa đơn mua hàng từ 20 triệu trở lên nếu không chuyển khoản thì sẽ không được hạch toán vào chi phí đúng không ạ????

M

m2nd1401

Guest
22/9/09
53
1
8
dong ngac,tu liem,ha noi

ACE cho hỏi hóa đơn mua hàng từ 20 triệu trở lên nếu không chuyển khoản thì sẽ không được hạch toán vào chi phí đúng không ạ????
Vẫn được hạch toán và chi phí nhưng không đc khấu trừ VAT đầu vào thôi bạn ạ

T

Thanhtuan83

Trung cấp
4/9/08
53
1
8
41
Hà Nội

Vẫn được hạch toán và chi phí nhưng không đc khấu trừ VAT đầu vào thôi bạn ạ

Nếu là phần thuế GTGT thì không chỉ không được khấu trừ thôi đâu mà còn không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN nhé. Theo thông tư 129/2013/TT-BTC về thuế GTGT:
Điều 14: Nguyên tắc khấu trừ thuế GTGT đầu vào
Khoản 9: Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc tính vào nguyên giá của tài sản cố định, trừ số thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

T

tuankiemtoan

Guest
10/3/11
1
0
0
Hà Nội

Theo Luật thuế TNDN năm 2013 điều 9 mục 1 phần b thì khoản chi >20 tr không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được tính vào chi phí được trừ bạn nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA